WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > การ์ดแต่งงาน ของชำร่วย
  New Posts New Posts RSS Feed: ขอสูตรในการคำนวณของแขก (โต๊ะจีน)
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

ขอสูตรในการคำนวณของแขก (โต๊ะจีน)

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
pattarada View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote pattarada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ขอสูตรในการคำนวณของแขก (โต๊ะจีน)
    Posted: 09 Mar 2005 at 13:54 Share
ขอสูตรคำนวณหน่อยนะคะ ว่าต้องบวก ลบ เท่าไร ของงานกุ้งแจกการ์ด 300 ใบ เลยไม่รู้ว่าจะจองโต๊ะจีนกี่โต๊ะนะคะ
Back to Top
pat_ra33 View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote pat_ra33 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2005 at 15:44 Share

สูตรที่ใช้บ่อยก็คือ เอา 2คูณจำนวนใบ จะเท่ากับ 600 คน แล้วก็เอา 80 % หาร ก็จะได้480 คน ก็คือโต๊ะจีน 48 โต๊ะ

แต่ของpatt ใช้วิธี list รายชื่อทั้งหมด ทั้งครอบครัว เช่นเชิญการ์ด 1 ใบ หนึ่งครอบครัว มา 5 คน แล้วก็นับจำนวนจริงทั้งหมด แล้วก็คิดว่าจะมาได้ประมาณ 80% ก็จะได้จำนวนคนที่คาดว่าจะมาค่ะ

Back to Top
prettypoopae View Drop Down

Post Options Post Options   Quote prettypoopae Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2005 at 18:28 Share

ของเป้เป็นโต๊ะจีนเหมือนกันค่ะ

คิดคร่าวๆแบบนี้นะคะ

เป้แจกการ์ดไป 1500 ใบค่ะ เป็นแขกที่มาไม่ได้แน่นอน(รู้อยู่แล้ว แต่ก็ต้องเชิญ)ประมาณ 200 คนค่ะ

ที่เหลือก็ดูจากของจริงเลยค่ะ ว่าเป็นคู่กี่คน แล้วนับจำนวนทั้งหมดคูณด้วย 70% แขกมาประมาณนั้นค่ะ แล้วสำรองไว้อีก 5 โต๊ะค่ะ

Back to Top
LittlePrincess View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LittlePrincess Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Mar 2005 at 12:33 Share

ของเราพิมพ์การ์ด 300 ใบเหมือนกัน  เคยมีคนpost ว่าใช้สูตร จำนวนการ์ด x 2 หาร 1.5 

300*2/1.5 = 400  ก็ 40 โต๊ะ เราเลยจองไป 35 โต๊ะ  สำรอง 4 โต๊ะค่ะ 

วันงานคนมาพอดี ๆ 35 โต๊ะ ค่ะ  คือต้องดูนิดนึงว่ากลุ่มเป้าหมายเป็นใคร  ของเราเป็นข้าราชการ  วันเสาร์เลยไม่ค่อยมากันเท่าไหร่  แล้วจัดแถวสุขุมวิทด้วย  ก็เลยไม่ได้จองโต๊ะถึง 40 โต๊ะ  เพราะคาดว่าไม่มากันครบอยู่แล้ว  แล้วก็จริงค่ะ  อีกอย่างก็สำรองไว้ถ้ามากันเยอะก็เปิดโต๊ะสำรองได้

Back to Top
MamKaNat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote MamKaNat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Mar 2005 at 09:53 Share

แหม่มก็เป็นกังวลเหมือนกันเรื่องโต๊ะจีน...เพราะเชิญแขกไป 600 ซอง แหม่มใช้วิธีคำนวณจากการลงทะเบียนซองและรายชื่อแขกใน exel ค่ะ คาดว่าจะมากันกี่คน คนไหนจะมาเป็นครอบครัวบ้าง ของแหม่มจัดวันศุกร์ คาดว่าคนส่วนใหญ่จะเป็นคนในที่ทำงานเรา จริง ๆ ก็จะมีทั้งคนที่มาได้และมาไม่ได้ ถ้าเป็นเพื่อนเรียนก็ลองให้เพื่อน Confirm ให้ค่ะ โต๊ะจีนแหม่ม Confirm โต๊ะก็ 2 วันสุดท้ายก่อนวันจริงค่ะ ถึง Confirm เค้าที่ 65 โต๊ะ สำรองให้ 3 โต๊ะ ได้ เกือบไปเหมือนกันค่ะ แต่ก็โชคดีที่เพราะใช้ไปแค่ 63 โต๊ะ มันยากเหมือนกันที่จะใช้สูตร จริง ๆ ต้องประมาณเอาด้วยค่ะ ต้องดูว่าเป็นวันไหน เค้ามาได้ไม๊ จะเอาครอบครัวมาด้วยหรือป่าว  แล้วก็เผื่อเหลือเผื่อขาดไว้นะคะ เรื่องนี้ต้องทำใจค่ะ เหลือไว้ดีกว่าไม่พอค่ะ

Back to Top
Misei View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Misei Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 29 Mar 2005 at 17:01 Share
เพิ่มเติมอีกนิดนึงค่ะ ถ้าเกิดเป็นวันฤกษ์ดีแห่งปี ตัดออกได้อีกประมาณ 2 - 3 โต๊ะเลยค่ะ เพราะแขกกลัวรถติด และ แขกต้องไปหลายงานมากๆ บางทีมาให้ซอง, ถ่ายรูป, แล้วก็จากไป....
Back to Top
nu_mat View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nu_mat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 01 Apr 2005 at 20:11 Share
ไอเดียดีมากเลยค่ะ จะลองเอาไปใช้มั่ง
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.117 seconds.