แต่งงาน สอบถามเกี่ยวกับสินสอดค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ทั่วไป
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

สอบถามเกี่ยวกับสินสอดค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Pete+Pa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pete+Pa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: สอบถามเกี่ยวกับสินสอดค่ะ
    Posted: 20 Jul 2009 at 16:46

สวัสดีค่ะ

ภามีเรื่องรบกวนอยากสอบถามเพื่อนๆพี่ๆเจ้าสาวค่ะ

เรื่องสินสอดน่ะคะ ในส่วนของทองค่ะ

ควรจะให้ว่าที่เจ้าบ่าวซื้อเป็นทองคำแท่งหรือเป็นสร้อย กำไล อย่างไรดีค่ะ

คือว่าที่เจ้าบ่าวเขาถามมาน่ะคะ พอดีทางผู้ใหญ่บอกว่าให้เตรียมทองมาด้วยค่ะ

เลยอยากทราบตอนงานของเพื่อนๆพี่ๆจัดยังไงบ้างคะ

ขอบคุณมากๆค่ะ

ภา

Back to Top
Noomee1 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Noomee1 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2009 at 17:12

เข้ามาปูเสื่อรอฟังด้วย

แต่ส่วนตัวเราว่าเป็นทองแท่งปนๆกับทองรูปพรรณก็ได้นะคะ ...

รอรุ่นพี่เข้ามาตอบเพิ่มดีก่า

Back to Top
natty&toon View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natty&toon Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2009 at 17:37

เท่าที่นัทเห็นงานพิธีเช้าของญาตินะคะ จะเป็นทองรูปพรรณ ที่มีกล่องโชว์เป็นชุด ๆ อยู่แล้วอ่ะค่ะ วางลงไปบนพานสินสอดเรียงแผ่กันเลย ก็ดูสวยดีนะคะ ถ้าเป็นทองแท่งก็ต้องใช้หลายแท่งมั้งคะ จึงจะดูสวย

Back to Top
addple View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote addple Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 20 Jul 2009 at 21:33

เปิ้ลใช้ทองรูปพรรณจ้า  มีพวกสร้อยคอ  กำไล  ต่างหู  สร้อยข้อมือ  ประมาณนี้จ้า

Back to Top
darlin View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote darlin Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2009 at 00:04
เราว่าเป็นรูปพรรณดีกว่านะคะ เคยคิดว่าจะเอาทองแท่งเหมือนกัน
แต่คิดไปคิดมา ยังไงๆก็คงไม่เอาสินสอดไปขายอยู่แล้ว ถ้าเป็นทองแท่งก็คงได้แค่เก็บ
แต่ถ้าเป็นรูปพรรณ อย่างน้อยก็ไว้ใส่ออกงานได้
Back to Top
aomenjoy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote aomenjoy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2009 at 08:20
เอาทั้งสองแบบเลยก็สวยงามดีค่ะ
Back to Top
nongaeh17 View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nongaeh17 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2009 at 09:39
อาจจะมีทั้ง 2 อย่างก็ได้ค่ะ ทองคำแท่งจะดูดีหน่อยคะ ส่วนที่ให้มีทองรูปพรรณเพื่อให้เจ้าสาวใส่วันงานค่ะ
Back to Top
Pete+Pa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Pete+Pa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2009 at 09:43

ขอบคุณมากๆๆค่ะ

และเด๋วภาจะไปบอกว่าที่เจ้าบ่าวค่ะ

Back to Top
Chutima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Chutima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 21 Jul 2009 at 12:48

ทองรูปพรรณส่วนมากก็ต้องจัดมาเป็นธรรมเนียมค่ะ

Back to Top
ratty@dk View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ratty@dk Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2009 at 02:02

อย่างนี้ขอ2 อิอิ

Back to Top
wansian View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wansian Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jul 2009 at 19:15

ของเราผสมกันค่ะ ทองรูปพรรณซื้อเป็นชุดใส่กล่องจะดูสวยและใช้งานได้

ถ้าทองจำนวนมากซื้อเป็นทองแท่งก็ไม่ต้องเสียค่ากำเหน็จโดยไม่จำ เป็น แต่งทองแท่งจะดูเหมือนน้อยนะคะ อาจไม่ค่อยสวยงาม ทองแท่งสิบบาทก้อนนิดเดียว ขณะที่ทองรูปพรรณเดี๋ยวนี้ ตีโป่งดูเหมือนใหญ่กว่าความเป็นจริง

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.172 seconds.