แต่งงาน ยื่นวีแต่งที่ไทยหรือออสดีค่ะ - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้เมืองจิงโจ้
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedยื่นวีแต่งที่ไทยหรือออสดีค่ะ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
cpanisara View Drop Down

Post Options Post Options   Quote cpanisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ยื่นวีแต่งที่ไทยหรือออสดีค่ะ
    Posted: 08 Jul 2009 at 09:17

สวัสดีค่ะ ทุกคน

อุ๋มสับสนและอยากให้ช่วยออกความคิดเห็นค่ะ

คือว่า อุ๋มรู้จักกับแฟนที่ไทย Oct 08 อยู่ด้วยกัน 19 วัน จากนั้นอุ๋มไปออส feb 09 เวลา 8 วัน  จากนั้นจะแฟนมาไทย July 09 เวลา 13 วัน เพื่อหมั้นและจดทะเบียน แต่ไม่มีงานแต่งค่ะ ตลอดเวลาคุยกันทาง Skype, e-mail และ Call ทุกวัน มีหลักฐาน แตเรื่องโอนเงินให้ใช้ไม่บ่อย เพราะทำงานเองค่ะ คำถามคือว่า

1. กรณียื่นวีแต่งที่ไทย

1.1 ระยะเวลาok?

1.2 วีเที่ยวไม่หมดอายุ ok?

2. กรณียื่นวีแต่งที่ออส

2.1 จะออกจากงาน แล้วย้ายไปออสใช้วีเที่ยว 3 เดือน ( หมดอายุเดือน Dec 09 ) เพื่อเพิ่ม relationship แล้วยื่นวีแต่ง โดยมีทะเบียนสมรสจากไทย ดีมั๊ย?

2.2 แล้วถ้าเปลี่ยนนามสกุล ส่วน Passport  ทำไง?

2.3 เอกสารแปลและรับรองจากกงสุลไทย นำไปใช้ได้มั๊ย รวมถึงใบขอรับรองความประพฤติ กับการตรวจร่างกาย

3. ยืนวีแต่งที่ไทยหรือที่ออสง่ายกว่า?

รบกวนด้วยนะคะ ตอนนี้พยายามอ่านให้ครบทุกหมุด แต่ไม่ทัน เพราะต้องตัดสินใจด่วน ๆ ค่ะ

ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

อุ๋ม

Sara
Back to Top
cutie_pie View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote cutie_pie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 12:09

เราว่าระยะเวลาที่ได้เจอกันจริงๆ ค่อนข้างน้อยไปสำหรับจะยื่นวีซ่าแต่งงานนะคะ ถ้ายังมีวีซ่าท่องเที่ยวอยู่ ก็น่าจะไปออสอีกสักครั้ง แล้วค่อยยื่นวีซ่าแต่งงาน น่าจะเหมาะสมมากกว่าค่ะ

สิ
Back to Top
Tukkea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Tukkea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 12:24

พอดีตัวเองมายื่นวีแต่งที่นี่ และคิดว่าไม่น่าจะรอนาน ก็คงได้วีซ่าแต่ง  ปรากฎว่าหลังจากยื่นไปแล้วรอ 6 เดือนถึงได้วีแต่ง... ซึ่งสาเหตุที่ได้วีแต่งช้า คิดว่าน่าจะเกิดจากแฟนเคยมีประวัติเป็นสปอนเซอร์ให้แฟนเก่าเค้า มาเที่ยวออสแล้ว...

ทำให้เสียโอกาสในการได้เรียนภาษา (510 ชม.) เพราะต้องรอถึง 6 เดือน

ก็เลยคิดว่าถ้ายื่นมาจากเมืองไทยแล้วพอมาที่นี่จะได้ไปเรียนได้ เลยค่ะ

Tuk-Kae
Back to Top
apichaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apichaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 13:51

1. กรณียื่นวีแต่งที่ไทย

1.1 ระยะเวลาok?   ระยะเวลาน้อยไปค่ะ กรณีนี้คล้ายๆ ของคุณนุ้ย ทางเจ้าหน้าที่เลยให้ยื่น วีเที่ยวไปก่อน และได้วีเที่ยว 6 เดือน   ถ้าคุณยื่นวีแต่งเลยและไม่ผ่าน อาจเสียค่าวีซ่าโดยใช่เหตุค่ะ รอให้พร้อมกว่านี้นะค่ะ

1.2 วีเที่ยวไม่หมดอายุ ok?  ถ้ายื่นวีแต่งที่ไทย  วีเที่ยวจะโดนยกเลิกโดยอัติโนมัติค่ะ

2.1 จะออกจากงาน แล้วย้ายไปออสใช้วีเที่ยว 3 เดือน ( หมดอายุเดือน Dec 09 ) เพื่อเพิ่ม relationship แล้วยื่นวีแต่ง โดยมีทะเบียนสมรสจากไทย ดีมั๊ย?  คุณอุ๋มหมายถึงตอนนี้มีวีซ่า ท่องเทียวอยู่แล้วใช่ป่าวค่ะ   ถ้ามีอยู่แล้ว เห็นด้วยกับการมาออสอยู่ 3 เดือนก่อน  ถ้าวีคุณไม่ติด 8503  ก็ยื่นวีแต่งที่ออสได้เลย เตรียมเอกสารมาให้ครบ และแปล  และรับรองจากกงศุลให้ครบ  ส่วนเอกสารต่างๆ  อ่านในนี้เลยค่ะ  การจดทะเบียน และขอวีซ่าสมรส ที่ออสเตเรีย 

**สรุปข้อมูลจดทะบียน+วีสมรส ณ ไทยแลนด์**

2.2 แล้วถ้าเปลี่ยนนามสกุล ส่วน Passport  ทำไง?  ถ้าเปลี่ยนนามสกุล และจะทำพาสใหม่   เปลี่ยนนามสกุล  ทำให้เสร็จก่อนมาออสก็ดีค่ะ

2.3 เอกสารแปลและรับรองจากกงสุลไทย นำไปใช้ได้มั๊ย รวมถึงใบขอรับรองความประพฤติ กับการตรวจร่างกาย  เอกสารถ้าจะมาแต่งออสต้องรับรองจากกงศุลไทยค่ะ  ทุกอย่าง  แต่เรื่องตรวจร่างกายอรไม่แน่ใจต้องมาตรวจที่ออสหรือป่าว  ลองให้เพื่อนคนอื่นมายืนยันนะค่ะ

3. ยืนวีแต่งที่ไทยหรือที่ออสง่ายกว่า?   ไม่ยากทั้งสองที่ค่ะ  ถ้าเตรียมเอกสารพร้อมหมด  แต่ถ้ามายื่นที่ออส เห็นหลายๆ คนบอกว่าระยะเวลารอไม่นานค่ะ 

อร ณ บริสเบน

Back to Top

Post Options Post Options   Quote cpanisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 14:16

1.2 วีเที่ยวไม่หมดอายุ ok?  ถ้ายื่นวีแต่งที่ไทย  วีเที่ยวจะโดนยกเลิกโดยอัติโนมัติค่ะ

อุ๋มมรวีเที่ยวอยู่ค่ะ กรณีนี้ แม้ว่ายื่นวีแต่ง แต่ยังไม่ทราบผล ดังนั้นวีเที่ยวถูกยกเลิกทันทีเหรอค่ะ? กะจะลองเสี่ยงดู ถ้าไม่ผ่านจะใช้วเที่ยวที่มีอยู่แทนค่ะ

ถ้าอย่างนั้น อุ๋มควรรอเปลี่ยนนามสกุลหลังจดทะเบียน 23 Jul 09 แล้วทำ passport ใหม่ พร้องดำเนินการขอ endorse toursit visa?

Sara
Back to Top

Post Options Post Options   Quote cpanisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 14:18

อุ๊ย! ลืมขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกคนค่ะ

Sara
Back to Top
kissie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 14:29

เห็นด้วยกะน้องสิ ค่ะ

2.1 จะออกจากงาน แล้วย้ายไปออสใช้วีเที่ยว 3 เดือน ( หมดอายุเดือน Dec 09 ) เพื่อเพิ่ม relationship แล้วยื่นวีแต่ง โดยมีทะเบียนสมรสจากไทย ดีมั๊ย?

-สามารถทำได้ ถ้าวีเที่ยวของคุณไม่ติด 8503 ค่าวีแต่ง = AUD2525

2.2 แล้วถ้าเปลี่ยนนามสกุล ส่วน Passport  ทำไง?

- ถ้าบัตรประชาชนเปลี่ยน passport ก็ควรจะเปลี่ยนด้วย...คุณต้องไปทำใหม่ค่ะ แต่หากมีvisa ที่ยังมีอายุอยู่ในหนังสือเดินทางเล่มเก่า สามารถยื่นคำร้องขอบันทึกการถือหนังสือเดินทางเล่มเก่าในเล่มให ม่ที่กรมการกงสุล และสามารถใช้วีซ่าในเล่มเก่าที่ยังมีอายุใช้งานคู่กับหนังสือเด ินทางเล่มใหม่ ( ถือ 2 เล่ม แม้ว่า หนังสือเดินทางเล่มเก่าจะถูกยกเลิกแล้ว แต่ยังมีวีซ่าที่มีอายุใช้งานได้อยู่)

2.3 เอกสารแปลและรับรองจากกงสุลไทย นำไปใช้ได้มั๊ย รวมถึงใบขอรับรองความประพฤติ กับการตรวจร่างกาย

- น่าจะใช้ได้นะคะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ให้ JP (Justice of the Peace) หรือ ผู้ที่มีอาชีพเป็นที่น่าเชื่อถือ เช่น หมอ พยาบาล เภสัชกร ตำรวจ ผู้จัดการธนาคาร ฯลฯ ที่ออสเซ็นต์รับรองสำเนาถูกต้องค่ะ

- ใบรับรองความประพฤติ ออกเป็นภาษาอังกฤษให้อยู่แล้วค่ะ ถ้าไปอยู่ไม่นาน น่าจะใช้ของไทยได้นะคะ

- ตรวจร่างกาย อาจจะต้องไปตรวจที่ออส

3. ยืนวีแต่งที่ไทยหรือที่ออสง่ายกว่า?

-ส่วนใหญ่ บอกว่าที่ออสง่ายกว่าค่ะ...แต่ก็แล้วแต่กรณี

Back to Top
apichaya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote apichaya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 14:29

ใช่ค่ะ  วีเที่ยวจะถูกยกเลิกไปโดยอัติโนมัติ หากยื่นขอวีอื่น  แต่กรณีคุณจะยื่นวีที่ไทย เวลาอยู่ด้วยกันน้อยมากค่ะ   ลองไปเซิทหากรณีคุณนุ้ยนะค่ะ  อยู่ด้วยกันนานกว่าของคุณด้วยซ้ำ แต่เจ้าหน้าที่ยังบอกแนะนำให้ยื่นวีเที่ยวไปออส ก่อนค่ะ  ถ้าไม่แน่ใจ ลองโทรไปถามสถานทูตดูอีกทีค่ะ

แต่ส่วนใหญ่กรณีวีแต่ง  ต้องคบหาดูใจกันไม่น้อยกว่า 12 เดือนค่ะ  และใช้ชีวิตอยู่ด้วยกันนานพอสมควรค่ะ  อรเชื่อว่ากรณีคุณยื่นวีแต่ง  ก็เสียค่าวีทิ้งค่ะ (ไม่อยากให้เสียค่าวีไปโดยเสี่ยงจะไม่ได้)  ค่าวีแพงด้วย ทำเรื่องเปลี่ยนนามกลุส ตามที่ปักหมุดน้องแซนด์แนะนำเลยค่ะ  หลังจากจดทะเบียนแล้ว

อร ณ บริสเบน

Back to Top
kissie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 14:31

อ้าว! อรตอบไปแล้วเหรอ  

มัวแต่พิมพ์ไปคุยไป เลยมาสายเลย อิอิ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote cpanisara Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Jul 2009 at 14:49

ขอบคุณทุกคนมากเลยค่ะ

วเที่ยวอุ๋มไม่ติด 8503 ค่ะ ดังนั้นอุ๋มจะลาออก ( ทีแรกคิดว่าถ้าขอวีแต่งขณะทำงานอยู่จะมีผลดีกว่าไม่ทำงาน ) แล้วไปยื่นวีแต่งที่ออสค่ะ เพิ่งโทรบอกแฟนไปอย่างนี้เอง ที่จริงอุ๋มอ่านของคุณนุ้ยและทุกคนหมดแล้วด้วยค่ะ ศึกษาค่ะ ทุกคนดีมากเลย ช่วยเหลือกัน น่ารักค่ะ อาจจะเจอกันเร็ว ๆ นี้ค่ะ

Sara
Back to Top
Aprilfold View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aprilfold Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2009 at 12:48

คุณ Tuk-Kae รอวีซ่าแต่งงานที่ออสหกเดือนเลยเหรอคะ ไม่ทราบว่ายื่นเมื่อไหร่-เมืองไหนคะ ตอนนี้เจี๊ยบก็รอวีซ่าแต่งงานที่ซิดนี่ค่ะยื่นไปวันที่01/05/09 ยังเงียบอยู่เลยค่ะ

Back to Top
enifofu View Drop Down

Post Options Post Options   Quote enifofu Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Jul 2009 at 17:16

ของเราก็รออยู่ค่ะ ยื่นวีซ่าที่ซิดนีย์ไปตั้งแต่ 13/5/09 ก็เงียบสนิทเช่นกัน ช่วงนี้ก็ได้แต่หาคอร์สเรียนฟรีของ YWCA และหางานทำไปเรื่อย ๆ ค่ะ พอไม่ให้กังวล ส่งกำลังใจไปช่วยร่วมลุ้นนะคะ ขอให้ได้เร็ว ๆ ค่ะ คุณ Aprilfold

Back to Top
Aprilfold View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Aprilfold Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Jul 2009 at 18:22

คุณ enifofu ได้เคสแแฟฟิสเซอร์ชื่ออะไรเหรอคะ ของเจี๊ยบได้ผู้ชายค่ะ ชื่อสาบจิต ชีมา ค่ะ เป็นแขกๆน่ะค่ะ ยังไงแอดเมลคุยกันนะคะ pampi_20@hotmail.com

Edited by Aprilfold
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.195 seconds.