แต่งงาน การขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้เมืองจิงโจ้
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedการขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
K.Pedrotta View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote K.Pedrotta Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: การขอ Australian Citizenship ให้กับบุตร
    Posted: 02 May 2009 at 11:55

พอดีเพ็งเห็นว่ายังไม่มีใครเขียนหัวข้อเกี่ยวกับการขอ Australian Citizenship ให้กับบุตรโดยตรง จึงได้เขียนหัวข้อนี้ขึ้นมา เพราะเห็นหลายๆคนเริ่มมีจิงโจ้ตัวน้อยแล้ว แต่หลายๆคนที่มีจิงโจ้ตัวน้อยก่อนแล้วคงได้เดินเรื่องกันหมดแล้ ว เพ็งขอยกตัวอย่างการทำในเมืองไทยแล้วกันนะคะ เพราะสำหรับที่ออส เพ็งคงรู้ไม่เท่าคนที่อยู่ที่ออส แต่โดยรวมแล้วก็คงไม่แตกต่างกันค่ะ เพราะเป็นฟอร์มเดียวกัน เอกสารอ้างอิงเหมือนกัน

เรื่องของเรื่องเอมี่ เกิดมานานแล้ว แต่ด้วยความขี้เกียจ(ของอีแด๊ทมัน) ก็เลยยังไม่ได้ทำสักที ฟอร์มก็กรอกแล้ว ให้คุณหมอเซ็นแล้ว แล้วก็เซ็นหลังรูปแล้ว จนเลย 6 เดือนแต่(อีแด๊ท)มันก็ไม่ยอมไปยื่นสักที จนทะเลเกิดแล้วไปยื่นเอกสาร เพ็งก็เลยถือโอกาสกระทุ้งไปอีกที กระตุ้นต่อมขี้เกียจ จน(อีแด๊ท)มันยอมไปทำให้(อันนี้ขอยกความดีให้พี่เป้ กะหนูทะเล)

งั้นมาเริ่มกันเลยแล้วกันนะคะ

ก่อนอื่นก็ต้องไปโหลดฟอร์มมา ตามนี้เลยค่ะ

Form 118 Application for Australian citizenship by descent

http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/118.pdf

1. ใบเกิดของบุตร (พร้อมแปลเป็นอังกฤษ)

2. ใบเกิดของพ่อหรือแม่ที่เป็น Citizenship (อันนี้ไม่ต้องแปลจ้าเพราะเป็นภาษาอังกฤษอยู่แล้ว)

3. สำเนาหนังสือเดินทางของพ่อและแม่ (ถ้ามี แต่ถ้าไม่มีของพ่อหรือแม่ ขาดคนใดคนหนึ่งก็ไม่เป็นไรถ้าเป็นคนไทยแต่ยังไม่ได้ทำให้ใช้สำเ นาบัตรประชาขน)

4. สำเนาบัตรประจำตัวประชาชน

5. ใบสำคัญการสมรส /ทะเบียนสมรส(พร้อมแปล)

6. ใบเปลี่ยนชื่อหรือนามสกุล (ถ้ามี) (พร้อมแปล)

7. รูปถ่าย 2 นิ้ว  2 ใบ (เห็นหน้าตาชัดเจน) ให้คุณหมอ หรือ ทนาย หรือคนที่มีอำนาจที่เซ็นในฟอร์ม 118 Part E เซ็นที่หลังรูปให้ด้วย

8. ค่าธรรมเนียม $110   ลองเช็คตามนี้ได้เลย http://www.immi.gov.au/allforms/pdf/1298i.pdf

** ถ้าไม่อยากเสียเงินถ่ายรูปหลายครั้ง แนะนำว่า ให้เอารูปที่ถ่ายแล้วสามารถทำพาส ให้เด็กได้เลย คือ เด็กจะต้องมองกล้อง หน้าตรง ตัวตรง เอาแค่บริเวณไหล่ อย่าถ่ายลงมาเห็นแขน เพราะทำพาสไม่ผ่าน **

*** คนที่มีอำนาจเซ็นเอกสาร ลองดูใน List ที่ให้มานะคะ ตรงหัวข้อ People who can provide proof of identity มีทั้งหมด 38 ข้อ แต่ที่เพ็งแนะนำง่ายๆสุดเลยนะ ให้คุณหมอที่ทำคลอด หรือหมดที่ลูกไปฉีดวัคซีน เป็นคนเซ็นให้ง่ายที่สุด ทีแรกเพ็งก็ให้หมอเซ็นให้ แต่ อย่างที่บอก (อีแด๊ท) มานไม่ยอมเอาไปยื่นสักที เลยหมดอายุก่อน พอดีมีเพื่อนที่ทำงานเป็นคนออสเตรเลียแล้วก็เป็นทนาย เลยให้เค้าเซ็นให้ ***

สำหรับการแปลเอกสารเพ็งแปลเองค่ะ โดยใช้แบบฟอร์มจากเว็บไซด์นี้เลยค่ะ http://www.mfa.go.th/web/804.php

แล้วก็บอกว่า แปลโดยเราเอง พร้อมเซ็นกำกับค่ะ

ตัวอย่างคำแปลแบบฟอร์มการทะเบียนราษฎร การทะเบียนครอบครัว คำแปลแบบฟอร์มอื่น ๆ
(คำแปลแบบฟอร์มนี้เป็นเพียงตัวอย่างการแปล ผู้แปลควรปรับปรุงถ้อยคำตามเอกสารภาษาไทย)

พอเตรียมเอกสารครบแล้ว ทีนี้เราก็ไปยื่นค่ะ แจ้งเจ้าหน้าที่ ที่กงสุลออส ว่าเรามาทำ Citizenship ให้ลูก เข้าไปข้างในเขาจะให้ติดบัตร เราเดินเข้าไป ขึ้นบันได เลี้ยวไปทางซ้ายนะจ๊ะ (เพราะอีแต๊ท อีกแระ พาเราไปรอทางด้านขวา เลยทำให้เสียเวลา เซ็งจิตรเลย ไม่อยากเชื่อว่าสามีอีเดี๊ยนอ่านภาษาอังกฤษไม่ออก หรือมานไม่ยอมอ่านว่ะ 555) หลังจากยื่นเสร็จก็รอประมาณ 3-7 วันทำการ ก็จะได้ Citizenship ของลูกมาเชยชมแล้วล่ะ ทีนี้ก็เอาไปทำพาส ต่อได้เลยจ๊ะ

ตอนนี้กำลังรอพาส ของเอมี่ ยื่นไปวันที่ 23 เมษายน 52 นี้เองจ๊ะ ค่าพาส 2,850 บาท ตอนนี้ยังไม่ได้ ใช้เวลาประมาณ 2 อาทิตย์ เพราะเอกสารจะถูกส่งไปที่ออสก่อน แล้วค่อยทำเล่มที่ออส ส่งมาที่ไทย อีกที นัดรับประมาณวันที่ 7 เมษายน 52  ส่วนเอกสารที่ใช้และฟอร์มที่กรอก เดี๋ยววันหลังจะมาอับเดทให้ฟังนะค่ะ หรือใครที่ทำเสร็จแล้วจะช่วยเพ็งอีกแรงก็ได้จ๊ะ พอดีตอนที่สามีกรอกฟอร์มอยู่เพ็งลืมดูว่าใช้ฟอร์มอะไร (อันนี้รอถามแฟนก่อน หรือไม่ก็รอพี่เป้มา เพราะพี่เป้ไปขอฟอร์มมาแล้ว) แต่ฟอร์มนี้ต้องเอาไปให้หมอเซ็นอีกตามเคยค่ะแล้วก็อย่าลืมให้เซ ็นหลังภาพ 2 ใบ มาด้วยนะค่ะ จะได้ไม่ต้องวิ่งไปหลายรอบ

**ส่วนพาสไทย วิธียื่นง่ายที่สุดค่ะ ถือแค่เอกสารใบเกิดลูกตัวจริงไป ไม่ต้องทำสำเนา ไม่ต้องเตรียมรูปถ่าย พาลูกไปถ่ายรูปที่นั่นเลย ใช้เวลาประมาณ 15 นาที หลังจากนั้น 3 วันนัดรับเล่มจ้า แต่ต้องพาพ่อเค้าไปด้วยนะคะถ้าวันที่ทำไม่ได้พาพ่อไปวันที่รับต ้องพาพ่อไปด้วยจ๊ะ ส่วนเรื่องมอบอำนาจ อันนี้เพ็งไม่ได้ถามเจ้าหน้าที่ ยังไงลองโทรถามอีกทีนะคะถ้าแฟนไม่ได้ไปด้วยทั้งทำทั้งรับว่าจะใ ช้การเซ็นมอบอำนาจได้หรือไม่**

ปล. ผิดตกขออภัย หากใครที่มีคำแนะนำอื่นๆอยากจะแชร์เพื่อนๆก็ขอเชิญได้เลยนะคะ

Back to Top
kissie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 02 May 2009 at 17:27

Back to Top
mumsie View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote mumsie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 04 May 2009 at 22:52

แจ่มเจงๆ เลยคุณเพ็ง

จอยเองจ้า

:)

Back to Top
blink View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote blink Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 May 2009 at 19:48

โอ้สุดยอดเลยค่ะคุณเพ็ง เก็บความรู้

แม่บริ้งค์

http://www.myspace.com/467464161 ALEX PICS

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.109 seconds.