WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: หนังสือรับรองความประพฤติ
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

หนังสือรับรองความประพฤติ

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
nongning_1979 View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote nongning_1979 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: หนังสือรับรองความประพฤติ
    Posted: 04 Apr 2009 at 23:41 Share

หนิงอยากทราบว่าถ้าหนิงจะขอใบรับรองความประพฤติเพื่อไปประเทศเบ ลเยี่ยมค่ะ แต่ยังไม่ได้แต่งงานหรือจดทะเบียนสมรสแต่อย่างไร คือว่าหนิงขอวีซ่าไปเยี่ยมแฟนไว้ 60 วันค่ะ และแฟนบอกว่าจะพาไปที่ซิตี้ฮอล์ลบ้านเขาเพื่อไปแจ้งขอให้หนิงอย ู่ร่วมกับเขา ซึ่งแฟนหนิงเขาบอกว่าทำได้แต่หนิงต้องเตรียมเอกสารดังนี้ 1. ใบรับรองความเป็นโสด  2. ใบรับรองทะเบียนบ้าน  3. ใบรับรองบัตรประชาชน  4. ใบรับรองเกิด ( สูติบัตร ) 5. ใบรับรองความประพฤติ  6. ใบตรวจรับรองสุขภาพ  ซึ่งหนิงสงสัยค่ะว่าข้อที่ 5 เนี่ยค่ะเขาจะออกให้ใหมค่ะ และเจ้าหน้าที่เขาจะถามใหมค่ะว่าเอาไปทำอะไร หนิงไม่มีเอกสารส่งตัวจากสถานทูตฯ ค่ะ และหนิงควรจะบอกกับเจ้าหน้าที่ท่านว่าอย่างไรค่ะ  ส่ วนข้อที่ 6 ค่ะซึ่งหนิงก็ไม่มีเอกสารจากทางสถานทูตฯ เช่นกันค่ะทางโรงพยาบาลจะออกให้ใหมค่ะ และรบกวนขอทราบว่ามีโรงพยาบาลไหนบ้างค่ะที่ทางสถานทูตฯ รับรองและ สถานที่รับแปลเอกสารที่ทางสถานทูตฯ รับรองค่ะ และไม่ทราบว่าค่ะใช้จ่ายในการแปลราคาสูงมากใหมค่ะ รบกวนคุณพี่ช่วยตอบน้องหนิงด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
piyapen View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote piyapen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2009 at 00:31 Share
รอสะใภ้เบลเยี่ยม ตอบนะคะ ไม่ต้องกลัวคุณแม่น้อง คิอาร่า(แม่ตุ้ย) คนแระ เดี๋ยวไปจุดธูปเรียกก่อน อิอิ
ทางลัดไปบ้านฟินน์ใหม่คลิกที่ธงจ้า
Back to Top
Siri&Stefan View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Siri&Stefan Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2009 at 01:25 Share

ต้องมีหนังสือส่งตัวจากสถานฑูตก่อนค่ะสำนักงานตำรวจแห่งชาติ

ถึงจะออกใบรับรองความประพฤติให้ ส่วนตัวเองเคยไปขอโดยไม่มีหนังสือส่งตัว

เขาไม่ออกใบรับรองความประพฤติให้ค่ะ ต้องกลับไปเอาที่สถานฑูตแล้วมาขอใหม่ค่ะ

ส่วนจะบอกสถานฑูตอย่างไรถึงจะได้ใบส่งตัว คงต้องบอกให้ตรงความต้องการของคุณแฟนของคุณหนิง บอกจุดประสงค์ให้ตรงกันค่ะ

ส่วนรายละเอียดข้ออื่นๆ เดี๋ยวรอสะไภ้เบลเยี่ยมท่านอื่นมาให้ข้อมูลนะคะ

พี่สิริ

Back to Top
bunny2teddy View Drop Down
VIP Member
VIP Member
หัวหน้าห้อง LadyInter

Post Options Post Options   Quote bunny2teddy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2009 at 02:18 Share
Originally posted by nongning_1979

หนิงอยากทราบว่าถ้าหนิงจะขอใบรับรองความประพฤติเพื่อไปประเทศเบ ลเยี่ยมค่ะ แต่ยังไม่ได้แต่งงานหรือจดทะเบียนสมรสแต่อย่างไร คือว่าหนิงขอวีซ่าไปเยี่ยมแฟนไว้ 60 วันค่ะ และแฟนบอกว่าจะพาไปที่ซิตี้ฮอล์ลบ้านเขาเพื่อไปแจ้งขอให้หนิงอย ู่ร่วมกับเขา ซึ่งแฟนหนิงเขาบอกว่าทำได้แต่หนิงต้องเตรียมเอกสารดังนี้ 1. ใบรับรองความเป็นโสด  2. ใบรับรองทะเบียนบ้าน  3. ใบรับรองบัตรประชาชน  4. ใบรับรองเกิด ( สูติบัตร ) 5. ใบรับรองความประพฤติ  6. ใบตรวจรับรองสุขภาพ  ซึ่งหนิงสงสัยค่ะว่าข้อที่ 5 เนี่ยค่ะเขาจะออกให้ใหมค่ะ และเจ้าหน้าที่เขาจะถามใหมค่ะว่าเอาไปทำอะไร หนิงไม่มีเอกสารส่งตัวจากสถานทูตฯ ค่ะ และหนิงควรจะบอกกับเจ้าหน้าที่ท่านว่าอย่างไรค่ะ  ส่ วนข้อที่ 6 ค่ะซึ่งหนิงก็ไม่มีเอกสารจากทางสถานทูตฯ เช่นกันค่ะทางโรงพยาบาลจะออกให้ใหมค่ะ และรบกวนขอทราบว่ามีโรงพยาบาลไหนบ้างค่ะที่ทางสถานทูตฯ รับรองและ สถานที่รับแปลเอกสารที่ทางสถานทูตฯ รับรองค่ะ และไม่ทราบว่าค่ะใช้จ่ายในการแปลราคาสูงมากใหมค่ะ รบกวนคุณพี่ช่วยตอบน้องหนิงด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

เท่าที่เราอ่านดู จุดประสงค์ของแฟนคุณคือจะให้ไปเที่ยว แล้วจะทำการขออยู่ร่วมกันโดยไม่สมรส หรือ cohabitation ค่ะ 

แบบนี้ถ้าเจ้าหน้าที่ประทับตรารับรองเอกสารให้ ก็คงพอทราบว่าไม่ได้ขอวีซ่าท่องเที่ยวอย่างเดียวแล้วล่ะค่ะ เพราะเอการค่อนข้างชัดเจน

ส่วนคำถามว่าใบรับรองความประพฤติเค้าจะออกให้ไหม เดี๋ยวนี้เท่าที่เราทราบ แม้แต่จะมาจดทะเบียนที่เบลเยี่ยม ก็ต้องใช้สำเนาพาสปอร์ตว่าที่สามีค่ะ

จุดประสงค์จะเอาไปทำอะรก็แจ้งเจ้าหน้าที่ไปค่ะ เจ้าหน้าที่จะออกให้หรือไม่ เราแนะนำว่าโทรไปที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติ แล้วสอบถามเจ้าหน้าที่ก่อนดีกว่าค่ะ

ส่วนตรวจสุขภาพ ไม่จำเป็นต้องให้สถานฑูตออกหนังสือให้ค่ะ ดูรายละเอียดจากเวบของสถานฑูตว่าตรวจอะไรบ้างแล้วก็ไปตรวจที่รพ .ไหนก็ได้ค่ะ

ใบตรวจและใบรับรองความประพฤติ ถ้าออกเป็นภาษาอังกฤษแล้ว ไม่ต้องแปลหรือประทับตราใดๆเลยค่ะ

ส่วนเอกสารต่างๆที่เอ่ยมาด้านบน ต้องแปลเป็นภาษาท้องถิ่นและนำไปประทับตรารับรองการแปลและรับรอง เอกสารที่สถานฑูตด้วยนะคะ เอาภาษาไทยไปไม่ได้ค่ะ

ร้านแปลที่เราแปลประจำร้านเอกเพรส ใกล้ตีนสะพานรถไฟฟ้าเพลินจิต ค่าใช้จ่ายแปลดัชแผ่นละแปดร้อย อังกฤษสี่ร้อย

ค่าธรรมเนียมประทับตราจากกงศุลแบบธรรมดาใบละสองร้อย ด่วนสี่ร้อย สถานฑูตสิบยูโรต่อแผ่นค่ะ

รายละเอียดอื่นๆ ลองอ่านทู้นี้หน้าแรกนะคะ **ข้อข้องใจเรื่องวีซ่า..มาตรงนี้ค่ะ..**

My little Kyara...Ordinary Miracle
Back to Top
Hollandwood View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Hollandwood Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2009 at 08:18 Share
เข้ามาให้กำลังใจ ค่ะ...
Nongnat@nl... WE HOUDEN VAN DE KONING

MVV visa   
Back to Top
wiggy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wiggy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 05 Apr 2009 at 18:52 Share

เข้ามาส่งกำลังใจให้นะค่ะ ไม่มีข้อมูลหรอกค่ะ แต่ สะใภ้เบลเยี่ยมคนเก่งของเรา มาให้คำแนะนำแล้วนะค่ะ ลองศึกษาและปรึกษาดูนะค่ะ

Back to Top
Jubjib View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Jubjib Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2009 at 00:38 Share

เรื่องการขอใบรับรองความประพฤติ  เจี๊ยบเพิ่งจะไปขอมาไม่มีใบส่งตัวจากสถานฑูตแต่ให้แฟนเขียนจดหม ายแจ้งความประสงค์ว่าขอไปเพื่ออะไร ของเจี๊ยบเพื่อไปแต่งงานที่ไอซ์แลนด์ และแนบสำเนาพาสปอร์ตของแฟนไปด้วย  เจ้าหน้าที่ก็จะมีคำถามนิดหน่อยเท่านั้นเอง 

JEAB ICELAND
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nongning_1979 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 06 Apr 2009 at 14:01 Share

ขอขอบคุณสำหรับข้อมูล และคำแนะนำของทุกท่าน และคำให้กำลังใจค่ะ ขอบคุณค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote nongning_1979 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Apr 2009 at 15:07 Share

อยากจะขอถามอีกข้อค่ะ ว่ารู้จักสถานที่รับแปลเอกสารเป็นภาษาดัชต์ (เบลเยี่ยม) ที่ไหนราคาถูกบ้างค่ะ เพราะหนิงถามแต่ละที่ ใบล่ะ 1,200 บาททั้งนั้นเลยค่ะ อยากได้ประมาณ 700-800 ยังพอรับไหวค่ะ ยังไงรบกวนด้วยน่ะค่ะ ขอบคุณมาก..มากค่ะ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.086 seconds.