แต่งงาน เจ้าสาวเดือนกันยายนของไทยยกมือขึ้น - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > บ้านเจ้าสาว > บ้านเจ้าสาว กันยายน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

เจ้าสาวเดือนกันยายนของไทยยกมือขึ้น

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
oon2009 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oon2009 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เจ้าสาวเดือนกันยายนของไทยยกมือขึ้น
    Posted: 09 Mar 2009 at 12:58

เราแต่งงานวันที่2 กันยายนหรือ2สิงหาคมตามปฎิทินนะค่ะแต่ไม่รู้ทำมัยเค้าให้เรียกเ ดือน9

เพื่อนคนอื่นที่แต่งเดือนนี้เตรียมการถึงใหนแล้วค่ะ

Back to Top
siripom View Drop Down
Exclusive member
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote siripom Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Mar 2009 at 18:01

มันเป็นการนับตามเดือนไทยค่ะ  เดือนไทยแต่ละเดือนมี 30 วันเท่ากันหมด ปีนึงจึงมี 360 วัน
แต่ถ้าตามปฏิทินสากลจะมีปีละ 365 วันใช่ไหมคะ  มันก็จะไม่ตรงกัน ดังนั้นพอครบรอบจำไม่ได้ว่า 4 หรือ 8 ปี เค้าจะมีการเพิ่มเดือน 8 เป็น 2 ครั้ง เพื่อปรับให้มันครบรอบตามตำแหน่งโลกโคจรรอบดวงอาทิตย์จริงๆ
ทำให้เดือนไทยกับเดือนสากลไม่ตรงกัน  ส่วนใหญ่เดือนอ้าย หรือเดือน 1 ไทย จะเริ่มประมาณธันวาคม  เดือนยี่หรือเดือน 2 ประมาณกุมภาพันธ์ ไล่ไปเรื่อยๆ ค่ะ

Back to Top
delincy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote delincy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2009 at 02:09
2 สิงหาค่ะ ก็เดือน 9 ไทยอะค่ะ

ดีจัง วันเดียวกันเลย แต่งที่ไหนคะ เตรียมงานถึงไหนแล้วเอ่ย

อุ๊ ค่ะ
Back to Top
oon2009 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote oon2009 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Mar 2009 at 08:08

ขอบคุณมากเลยค่ะ

ได้ความรู้เยอะเลย

ดีใจจังมีเพื่อนแย้วแต่งที่จ.สงขลาค่ะ ก็ไปถ่ายรูปแย้วแต่ยังไม่ได้ไปเลือกรูปทีค่ะจองโรงแรมแล้วส่วนร ้านแต่งหน้าทำผมคิดว่าจะจองเดือนพ.ค.นี้ค่ะหาไว้แย้วแล้วคุณอุ๊ หล่ะค่ะ

Back to Top
ap0105 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote ap0105 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Mar 2009 at 13:44

แต่งวันเดียวกันเลยค่ะ ยังเตรียมงานไม่ถึงไหนเลยค่ะ

Back to Top
machima View Drop Down

Post Options Post Options   Quote machima Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Apr 2011 at 21:13
sawasdee ka

ขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนค่ะ เพิ่งได้ฤกษ์มาสดๆๆร้อน ๆๆ 1 กันยา ค่ะ

imachi ^ ^
imachi
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.121 seconds.