แต่งงาน Program for Presentation - WeddingSquare
WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > กระดาน-ถามตอบ WeddingSquare.com > ภาพนิ่งวันงาน
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Program for Presentation

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
Sumi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sumi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: Program for Presentation
    Posted: 13 Jan 2005 at 16:04

เราจะแต่งงานอีกอาทิตย์ข้างหน้านี้ค่ะ กลุ้มใจมากมาก เพราะ ตัดสินใจจะทำ Presentation เอง ตอนแรก คิดว่า โปรแกรม Flash  จะง่าย เรา คิดว่าจะง่ายเหมือนPowerpoint คราวนี้ทำไปทำมา ไม่เข้าใจ การทำภาพให้เคลื่อนไว หรือจังหวะ เสียทีค่ะ รู้สึกยากมาก น้องชายก็ต้องทำของงานแต่งเขาเหมือนกัน เขาเพิ่งเปลี่ยนมาใช้ Adobe After Effect 6.5 เขาบอกว่าง่ายกว่า เราลองดูก็ยังไม่ค่อยเข้าใจการทำภาพเคลื่อนไหว  คิดจะกลับไปใช้powerpoint ซึ่งเราคุ้นเคย และใช้เป็น แต่ ติดตรงที่ไม่ชอบ ถาพที่มัน ทื่อนะค่ะ

ไม่ทราบว่าใครเคยใช้ Adobe After Effect 6.5 บ้างมีความเห็นอย่างไรค่ะ ทำไมใครๆก็บอกว่า Flash นี่ง่ายมาก มาก เราใช้ยังไม่ค่อยเข้าใจเลย ช่วยแนะนำทีค่ะ กลุ้มใจแย่แล้ว

Back to Top
catty View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote catty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 13 Jan 2005 at 18:15
ถ้าไม่ต้องการความวุ่นวายในการทำ หรือต้องการงานที่ไม่หวือหวามาก แนะนำให้หลีกเลี่ยงโปรแกรมพวก Adobe ทั้งหลายครับ บางคนที่ทำแบบมืออาชีพนิยมใช้ Adobe Premier กันส่วนใหญ่ แต่ผมว่าโปรแกรมนี้ใช้งานยาก และสับสนเกินไป ลองใช้โปรแกรมพวก Photo2DVD, Ulead Video Studio ดูน่าจะง่ายกว่ากันเยอะครับ ผลงานก็ ใช้ได้เลยทีเดียว ต้องการความช่วยเหลือคุยกันได้ครับ ยกเว้น Adobe ผมก็ไม่เก่งเหมือนกันครับ
Back to Top
Sumi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sumi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2005 at 00:05

ขอบคุณค่ะ แล้วคุณมีความเห็นอย่างไรค่ะ กับ โปรแกรม FLASH นะ ค่ะ

Back to Top
nunut View Drop Down
Senior Bride

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2005 at 10:19

คือว่าหนูนัทลองใช้มาเกือบครบแล้วทุกโปรแกรม

โปรแกรม FLASH จริงๆก็ไม่ได้ยากนะคะ(ในขั้นพื้นฐานทั่วไป) เพียงแต่ว่าต้องอาศัยทำความเข้าใจหน่อยนึง ซึ่งถ้าไม่มีเวลาแล้วนั้น บอกได้เลยค่อนข้างลำบากค่ะ

Adobe Premier ก็ไม่ได้ยากอ่ะ รู้สึกเฉยๆ

เอ๊ะ หรือเราเป็นตัวประหลาดหว่า เฉยๆเนี่ย

Back to Top
saimork View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saimork Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2005 at 12:49
คุณหนูนัท แล้ว Adobe Premier เนี้ยะ เอารูปการ์ตูนมาใส่แล้วทำให้มันเคลื่อนไหวได้ด้วยหรือเปล่าค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2005 at 21:36

เอาขึ้นได้ค่ะ

จะทำการ์ตูนจากFLASH ไปใส่ก็ได้ค่ะ

Back to Top
catty View Drop Down

Post Options Post Options   Quote catty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 14 Jan 2005 at 22:08
เรื่องนี้ต้องยกให้พี่ nunut ดีกว่า ท่าทางพี่หนูนัทจะเก่งตัวจริง มีอะไรก็ถามพี่หนูนัทนะค่ะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote nunut Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Jan 2005 at 21:58

แหะๆๆน้องแคทคะขอบคุณที่ชม แต่จริงๆพี่หนูนัทไม่ได้เก่งอะไรนัก แค่พอทำได้ ถ้าทำจริงๆจังๆก็ต้องมารื้อฟื้นขนานใหญ่เหมือนกัน เพราะว่าไม่ได้ทำเป็นประจำอ่ะ

Back to Top
saimork View Drop Down

Post Options Post Options   Quote saimork Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 15 Feb 2005 at 14:58
แล้วทำไงอ่ะค่ะ คุณหนูนัท แบบให้มีรูปเคลื่อนไหวได้นิดหน่อยอ่ะค่ะ เป็นประมาณภาพ gif อ่ะค่ะ ติ๊กทำแบบ Flash ไม่เป็นอ่ะค่ะ ตอนนี้ใช้ Ulead อยู่อ่ะค่ะ
Back to Top
gaso View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gaso Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2005 at 01:12

สงสัยตรงไหนของ aftereffect ครับ ถามได้ครับ เด๋วตอบให้ ยังไงๆ non linear มันย่อมเจ๋งกว่าอยู่แร้ว แต่ถ้าเครื่องสเปคต่ำ การ์ดจอห่วย แรมเท่าหางอึ่ง ก้อต้องทำจัย ไปใช้ flash อะแหละดีแหล๋ว

*อีกอย่างเนื้อที่ hard disk ต้องเยอะมากๆนะครับ เน้นว่ามากกกกกกกก เพราะคุณต้อง render เป็น avi แบบ uncompress ใช่ป่ะคับ ก่อน converse เป็น dvd อ่ะ คุณภาพจาได้ดีๆ ถ้าจะคิดเผื่ออีกหลายปี ต้อนรับระบบ HD TV. ก้อต้องตัดแบบ HD คับผม เวลาให้ลูกๆดูตอนมันโต จาได้มะอายเพื่อน

Back to Top
gaso View Drop Down

Post Options Post Options   Quote gaso Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 03 Apr 2005 at 01:14

โทดที ลืมดูวันโพสต์ โห...ป่านนี้ลูกโตแร้วมั้งคับ

Back to Top
junya View Drop Down

Post Options Post Options   Quote junya Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 19 Oct 2005 at 11:58

Flash มันมีความสมารถหลายอย่างครับ เพราะฉนั้นพวกคำสั่ง เมนู ความซับซ้อน ย่อมมีสูงกว่า PowerPoint แน่นอน

มือใหม่ควรให้โปรแกรมที่เราถนัดหรือเรียนรู้ได้เร็วจะดีกว่า หรือถ้าใครพอมีเวลาศึกษาก็หาซีดี หรือ หนังสือมาเรียนรู้ได้เลย ไม่ยากครับ แล้วคุณจะรู้ว่าแฟลชจะทำให้งานของคุณน่าสนใจอีกเป็นกองเลยล่ะ

ผมก็ใช้แฟลชในการทำครับ ยากหน่อย แต่งานออกมามันเนียน ดูดีมาก ออ ถ้าสามารถให้โปรแกรมตกแต่งภาพ แบบ Photoshop ได้ด้วยแล้วล่ะก็ มันจะออกมาดีมากๆ เลยครับ

อาจจะโพสช้าไปหน่อยนะ แต่คิดว่าคงเป็นประโยชน์กับใครหลายๆ คนที่เพิ่งมาอ่านครับ

Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.121 seconds.