WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้เมืองจิงโจ้
  New Posts New Posts RSS Feed: เป็นฝ้า
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

Forum Lockedเป็นฝ้า

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
dongsuween View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote dongsuween Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: เป็นฝ้า
    Posted: 08 Feb 2009 at 12:20 Share

จะทำอย่างไรดีก่อนมาอยู่ออสเปนฝ้าบางๆ ตอนนี้หน้าเป้นฝ้าแดดหนาขั้นกว่าเดิม รักษาอย่างไรก้ย้งเหมือนเดิม ใช้รีเบริทเซรั่มและครีมฝาสีชมพู 2 เดือนกว่าๆ แล้วอยากจะใช้ครีมจากไทยแต่ไม่รู้จะซื้อที่ไหนดี เพื่อนๆช่วยแนะนำครีมที่นี่หน่อยค่ะตอนนี้ทากันแดดป้องกันแค่นั ้น ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote dongsuween Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2009 at 12:44 Share

ไม่เกี่ยวกะเร่องวีซ่าเลยต้องกราบขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย

สมูทอีไวท์เบบี้เฟซเซรั่ม 

มีเพื่อนๆคนใดเคยใช้ม้้ยคะยังไม่เคยใช้เลยค่ะ่ ออสมีจำหน่ายมั้ย
ขนาด : 0.8 oz 490 Bath

ขนาด : 0.4 oz  290 Bath

สมูทอีไวท์เบบี้เฟซเซรั่ม เซรั่มดูแลฝ้า  ที่ผ่านการทดสอบโดยแพทย์ผิวหนังแล้วว่าฝ้าแลดูจางลงใน 4 สัปดาห์อย่างปลอดภัย ไม่ทำร้ายผิว

สมูทอีไวท์เบบี้เฟซเซรั่ม พัฒนาการล่าสุดเพื่อดูแลปัญหาฝ้า ประกอบด้วยสารสกัดธรรมชาติคือ Alpha-Arbutin ที่ช่วยยับยั้งการทำงานของเอนไซม์ไทโรซิเนส เม็ดสีที่คล้ำจึงลดลงอย่างอ่อนโยนต่อเซลผิว เพราะปราศจากสารเคมีอันตรายที่ทำร้ายผิว ฝ้าจึงแลดูจางลงอย่างปลอดภัย

ซึ่งคณะแพทย์ผิวหนังได้ทำการทดสอบ สมูทอีไวท์เบบี้เฟซเซรั่ม ในผู้ป่วยหญิงที่เป็นฝ้า พบว่า *มีผลทำให้ฝ้าแลดูจางลงใน 4 สัปดาห์แรกที่ใช้ และใช้ได้กับผิวทุกประเภท ไม่ทำร้ายผิวหรือทำให้เกิดอาการข้างเคียงรุนแรงเหมือน Hydroquinone

Back to Top
munchy View Drop Down
Exclusive member

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2009 at 15:27 Share
 อ่าวววว ถามเองตอบเองซะแหล่ว เป็นนายหน้าให้สมูทอีเค้าป่าวเนี่ย อิอิ
อ้อ มินิ ก๊ะน้องเอมี่ พุงจิ๋ว..........ซ่า
Back to Top
AKA_Cholita View Drop Down

Post Options Post Options   Quote AKA_Cholita Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 08 Feb 2009 at 17:53 Share

หนูเปนเพดาน ทำไงดีคะ

อิอิ

ล้อเล่นน๊าๆ

Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote dongsuween Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 10:54 Share

ไม่ได้เป็นนายหน้าค่ะมาที่ออสยังไม่ได้ทำงานเลยค่ะพึ่งเริ่มเรี ยนภาษา เีพียงแต่ต้องการคำนนำจากเพื่อนๆเท่านั้น ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

Back to Top
munchy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote munchy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 12:24 Share

เฮ่ะๆๆ อ่ะล้อเล่ง

เราก็ไม่เคยเป็นนะ แต่ลองเลี่ยงแดดดู ใส่หมวก และใช้ครีมกันแดดสำหรับหน้าดูน่ะค่ะ น่าจะช่วยได้มาก

และก้ดูครีมสำหรับผิวเอเชียเราๆน่ะค่ะ บางทีครีมของฝรั่งก็ไม่เข้ากับหน้าเราๆนะ

อ้อ มินิ ก๊ะน้องเอมี่ พุงจิ๋ว..........ซ่า
Back to Top
Kiwi-Thai View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Kiwi-Thai Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 16:44 Share

ไม่มีความรู้เรื่องการรักษาฝ้า แต่มาบอกว่ายังไม่เคยเห็น Smooth E ขายที่นี่จ้า (หมายถึงในร้าน Chemist ทั่วไป...แต่ตามร้านเอเชียไม่ทราบค่ะ)

จิ๊บ
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote dongsuween Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 17:39 Share

ขอบคุณคุณอ้อ กะคุณจิ๊บมากค่ะที่แนะนำตอนนี้ทากันแดดทุกวันใส่หมวกทุกครั้งที ่ออกจากบ้านค่ะ รักษาสุขภาพนะคะว่าที่คุณแม่

เพื่อนๆมีครีมแบบอื่นมัยคะ กรุณาแนะนำมาด้วย ขอบคุณทุกคำแนะนำค่ะ

Back to Top
bebe1603 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote bebe1603 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 17:50 Share

ไม่เคยเป็นฝ้า เป็นแต่กระค่ะ

เมื่อก่อนไม่ทาครีมกันแดดเลย

กระเลย เด่นชัดขึ้นมาทันตาเห็น

เลยเชื่อคำพูด บอกๆของเพื่อนๆๆในเวป ว่า ทำคลีมกันแดด

บวกกับตบแป้งตามบ้างบางครั้ง

สรุปว่ามันก็ยังอยู่ไม่หายไปไหนค่ะ แค่ไม่เด่นมากขึ้นแค่นั้นเอง

bebe1603@hotmail.com
Back to Top
pommy-b View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pommy-b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 19:58 Share
สวัสดีคะ
ตัวเองก็มีฝ้าบางๆเหมือนกันยิ่งเวลาโดนแดดจะเห็นเยอะมากไปปรึกษ าหมอโรคผิวหนังโดยเฉพาะ
หมอบอกว่าการเป็นฝ้ารักษาให้หายยากแต่มีวิธีป้องกันก็คือเลี่ยง แดดแล้วก็ทากันแดด
อย่าพยายามไปกลุ้มกับมันมาก แป๋มก็เป็นเหมือนกันคะเมื่อก่อนไม่เคยทากันแดดเลยแต่พอหมอแนะนำ ก็ดีขึ้นคะ แต่ก็ยังมีอยู่ แป๋มรู้ว่าคุณกลุ้มใจแต่ยิ่งคุณเป็นกังวลและหาซื้อนั่นซื้อนี่ม าทามันอาจจะทำให้มันแย่ไปกว่าเดิมนะคะและทำให้เสียตังค์ด้วยคะ ดังนั้นพยายามทากันแดดที่มี SPF เยอะหน่อยละกันะ
ที่โน่นมีแอมเวย์ขายใหมคะ เห็นเพื่อนๆเขาใช้ก็ช่วยได้นะเห็นผลช้าแต่หน้ารักษาหน้าดีคะ ไม่ได้เป็นพรีเซนเตอร์นะคะแต่ก็มีบางตัวที่แป๋มใช้คะ ถ้าซื้อทุกตัวคงไม่ไหว สู้ราคาไม่ไหวคะ

Edited by pommy-b
Back to Top
nui_kiku View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nui_kiku Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 21:13 Share
เยอะหน่อยนะคะ แต่อยากให้อ่านค่ะ

พอสรุปต้นกำเนิดฝ้ามาให้สองปัจจัยนะคะ
  • จากปัจจัยภายใน  ถึงแม้ว่าคุณจะคิดว่าทากันแดด และไม่ออกแดดก็ตาม แต่ทำไมยังเป็นฝ้าอยู่อีกก็ไม่รู้ ??  ปัจจัยอย่างหนึ่งของการเกิดฝ้า อย่างแรก ๆ คือ พวกฝรั่งผมแดง พวกนี้จะมีสถิติการก่อให้เกิดฝ้ามากกว่าคนผมดำ หรือ คนผมแดง เกือบจะ 100% ต้องเป็นฝ้ากันทุกคน  แต่สำหรับเราคนผมดำ ก็เป็นฝ้ากันได้ค่ะ เนื่องจากการเปลี่ยนแปลงทางฮอร์โมนทางร่างกาย เป็นต้นว่าคุณแม่เริ่มตั้งครรภ์ ฮอร์โมนทางร่างกายมีการเปลี่ยนแปลงไปค่อนข้างมาก จะมีการสร้างเซลล์สีผิวออกมาจากภายใน  ตัวนี้ก็จะทำให้ก่อและเกิดฝ้าแบบฝังลึก ซึ่งจะรักษาได้ยากกว่า หรือ จะไม่หายไปจากใบหน้าเลยค่ะ เว้นแต่ตามสภาพอากาศ หนาวไม่มา ร้อนเมื่อไหร่ ฝ้าขึ้นทันที  แต่อีกปัจจัยหนึ่งที่เราลืมกันก็คือ ในเมื่อฝ้าเกิดจากการผิดปกติของฮอร์โมน หากเรามีพฤติกรรมการทานยาคุมอยู่ ก็จะทำให้ฝ้า เกิดขึ้นได้ง่าย ๆ จากปัจจัยภายในได้เช่นกันค่ะ
  • จากปัจจัยภายนอก  คือแสงแดดนี่เองฝ้าแสงแดดนี่ต้องบอกก่อนว่า คุณคงไม่ได้เริ่มเป็นฝ้าตั้งแต่ย้ายมาอยู่ออสเตรเลียหรอกค่ะ เพราะฝ้าแสงแดดนั้น ใช่ว่าจะโดนแดดมาวันสองวันแล้วจะเป็นกันได้ ฝ้าแดด เกิดจากการสะสมและการบ่มตัวของเซลล์สีมาอย่างต่อเนื่อง  บางครั้ง ใช้เวลาเป็น 10 ปีเพื่อการบ่มตัวเลยทีเดียวค่ะ เพียงแต่ว่ามันยังไม่ออกมาให้เห็นเท่านั้น อย่างที่ บีบี บอกว่า บีบี เป็นแค่กระ แต่ กระ นั่นแหล่ะ คือเซลล์สีที่ผิดปกติ ที่จะกลายมาเป็นฝ้าได้ในอนาคตค่ะ  วิธีการป้องกันคือ ใช้กันแดดป้องกันตั้งแต่ยังเด็ก หากป้องกันไม่ทันแล้ว ก็ต้องรักษาด้วยเลเซอร์ หรือ ใช้ผลิตภัณฑ์ สำหรับฝ้าโดยเฉพาะควบคู่กับการใช้ครีมกันแดดทุกวัน ก็จะช่วยลบเลือนได้บ้าง  แต่ต้องขอย้ำเรื่องครีมกันแดด ว่าหากไม่ออกจากบ้าน ก็สมควรทาทุกวันให้เป็นนิสัยเลยค่ะ เปลี่ยนกันแดดที่มีค่า SPF แตกต่างกันในแต่ละวันที่มีกิจกรรมแตกต่างกันออกไป ออกแดดก็ใช้สูงหน่อย อยู่ในบ้านไม่ได้ออกไปไหนก็ต่ำลงหน่อย ( นุ้ยใช้อยู่บ้านก็ SPF 20 แล้วหล่ะคะ ออกจากบ้านก็ 50+ แต่ที่ออสฯ ครีมกันแดดเค้าจะเป็นยาไม่ใช่เครื่องสำอาง ก็เลยหาซื้อกันแดดสำหรับหน้าที่มีค่า SPF สูง ๆ ไม่ค่อยมีเลยค่ะ มีแต่สำหรับร่างกายเท่านั้น )

ส่วนเรื่องครีมบำรุงและรักษาฝ้า ถ้าจะเอาแต่ที่ออสเตรเลียจริง ๆ เท่าที่นุ้ยทราบนะคะ ก็จะเห็นอยู่สองตัว ที่พอจะแนะนำได้

• Fade Out ของ Lanopearl หลอดสีชมพู สำหรับฝ้าโดยเฉพาะค่ะราคาไม่น่าเกิน $20 นะคะ ( อันนี้จำราคาไม่ได้แฮ่ะแต่ไม่แพงค่ะ )
  • Elder Cream ของ Jurlique ราคาอยู่ที่ประมาณ $40 ยี่ห้อนี้เค้าสกัดมาจากธรรมชาติค่ะ ใช้ดีเหมือนกันนะ นุ้ยให้สามีใช้อยู่ เพราะสามีก็เป็นฝ้าค่ะ แต่เป็นฝ้าฝรั่งหัวแดง  แต่กลิ่นนี่ไม่ค่อยชอบสักเท่าไหร่ ยี่ห้อนี้ใช้ดีหลายตัวค่ะ แต่เน้นเรื่องฝ้าต้องรุ่นนี้ค่ะ
Mrs. Nui @ Perth
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pommy-b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 09 Feb 2009 at 22:04 Share

กลับมาอีกรอบค่ะ ไปอ่านเจอในเวปคะ ลองอ่านดูนะ

การรักษาฝ้า

ฝ้าคือการเปลี่ยนแปลงของเม็ดสี ทำให้มีการสร้างเม็ดสีหรือ melanin เมลานิน เพิ่มแบ่งง่ายๆเป็น 2 ชนิด
1. แบบตื้น (Superficial type) ลักษณะเป็นสีน้ำตาลขอบชัด ขึ้นเร็ว หายเร็ว รักษาโดยการใช้ยาทาฝ้าอ่อนๆและยากันแดด
สามารถหายได้
2. แบบลึก (Deep type) ลักษณะเป็นสีม่วงๆอมน้ำเงิน ขอบเขตไม่ชัด ไม่หายขาด
การทายาฝ้าอ่อนๆและยากันแดดพอทำให้ดีขึ้นได้
การเกิดฝ้า

การ เกิดฝ้า ยังไม่ทราบพยาธิกำเนิดที่แน่ชัด แต่เชื่อว่า อาหาร เครื่องสำอาง ฮอร์โมน และพันธุกรรม มีส่วนในการเกิด และโดนกระตุ้นจากแสงแดด

คำแนะนำ
1. คนเป็นฝ้าไม่ควรใช้ยาเอง ยารักษาฝ้าบางชนิด มีส่วนผสมของไฮโดรควิโนน ทำให้เกิดการติด และผลเสียที่สำคัญค ือหน้าดำจากสารอีกชนิดหนึ่งที่รักษายากกว่า บางครั้งอาจได้สาร พวกปรอท และสารอื่น เช่นเสตียรอยด์ ทำให้หน้าบาง เส้นเลือดขึ้นตามหน้าได้

2. แสงแดดทำให้เป็นฝ้า และทำให้ฝ้าเห่อขึ้นได้ เพราะฉะนั้น คนเป็นฝ้าต้องใช้ยากันแดด (SPF > 15 )เป็นอย่างน้อย และหลีกเลี่ยง แสงแดดเสมอ

การรักษาแนว ใหม่ เช่นการรับประทานยาในกลุ่ม tranexamic และสารที่อ้างว่า ช่วยยับยั้งการทำงานของเซล เมลาโนไซท์ที่สร้างเม็ดสี แม้มีส่วนช่วย แต่ควรอยู่ในการดูแลของแพทย์อย่างใกล้ชิด
Back to Top
pulipat View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote pulipat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2009 at 04:49 Share

ไม่ได้เป็นฝ้าค่ะ แต่เป็นสิว กลุ้มใจพอๆกันกับคุณ ดวงสุวรรณ เลยค่ะ

แต่เคยเห็นเพื่อน ฝานหัวผักกาดขาว บางๆ แปะหน้านะคะ แล้วก้อตาม ด้วย

แครอทหั่น กับ มะเขือเทศ ตาม  เห็นเค้าเอาหัวผักกาด บางๆ แปะติดหน้าไว้ประมาณ 15-20 นาทีน่ะคะ  เห็นเพื่อนบอกว่าก้อดีขึ้นนิดหน่อย แต่มันก้อไม่หาย ค่ะ

ลองพิจารณาดูนะคะ

กิ้ก ค่ะ

Back to Top
aung_ize View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote aung_ize Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2009 at 16:36 Share

เคยอ่านเจอเค้าบอกแบบที่คุณนุ้ยบอกเลยค่ะ ว่าให้ทากันแดดตลอดเวลาเพื่อไม่ให้ฝ้าเกิดเพิ่มมากขึ้น..ปกติทา กันแดดอยู่รึป่าวอ่าคะ ลองดูนะคะ สมูธอีก็ดีค่ะ ใช้ตัวที่เป็นวิตามินอีลบพวกรอยแผลจากสิวกับจุดด่างดำอยู่แต่คง ไม่มีที่ออสเพราะคราวที่แล้วไปออสพี่ที่นู่นยังฝากซื้อจากที่ไท ยเลย

Back to Top

Post Options Post Options   Quote pommy-b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2009 at 19:11 Share
คือว่าแป๋มจะเดินทางเดือนเมษายนนี้ มีใครจะฝากซื้ออะไรใหมคะ
แต่แป๋มอยู่เมลเบิร์นนะคะ บอกได้เดี๋ยวจัดซื้อให้แล้วจะไปเก็บตังค์ทีหลังค่ะ อิอิ
ไม่บวกภาษีนำเข้าหรอกค่ะ ไม่ต้องเกรงใจนะถ้าอยู่เมลเบิร์นก็พอจะเอาไปให้ได้ค่ะ

Back to Top
kissie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 10 Feb 2009 at 22:02 Share
Originally posted by pommy-b

คือว่าแป๋มจะเดินทางเดือนเมษายนนี้ มีใครจะฝากซื้ออะไรใหมคะ
แต่แป๋มอยู่เมลเบิร์นนะคะ บอกได้เดี๋ยวจัดซื้อให้แล้วจะไปเก็บตังค์ทีหลังค่ะ อิอิ
ไม่บวกภาษีนำเข้าหรอกค่ะ ไม่ต้องเกรงใจนะถ้าอยู่เมลเบิร์นก็พอจะเอาไปให้ได้ค่ะ

คนสวยใจดี อิอิ

พี่ดา วิธีรักษาฝ้าที่ดีที่สุดตอนนี้คือเลเซอร์ค่ะ แต่ไม่สามารถทำให้หายไปหมด เพียงแต่จะจางลงเท่านั้น และถ้ายังต้องโดนแดดหรือแสงไฟแรงๆ ก็จะทำให้เกิดฝ้าขึ้นมาได้อีกค่ะ
ดังนั้นวิธีที่จะช่วยบรรเทาได้โดยไม่เจ็บตัว คือ หลีกเลี่ยงแสงแดด แต่ถ้าจำเป็นต้องออกไปนอกบ้านก็ควรสวมหมวก หรือถือร่ม (ถ้าเป็นร่มกัน UV ได้ก็ดีค่ะ ที่ด้านนึงเป็นสีเงินๆ น่ะค่ะ) และใช้สารกันแดด factor สูงๆ แต่จริงๆ แล้วใช้สารกันแดดสูงๆ ก็ไม่ดีเท่าไหร่ค่ะ  เพราะมันเป็นสารเคมี...เอ๊ะ! ยังไงกันนี่...คงต้องเลือกเองค่ะ ว่าวิธีไหนจะเหมาะสมที่สุด

คิทเคยใช้ กันแดดของ Bioderma ค่ะ หลอดสีส้มๆ SPF100 (มี 2 ชนิด เนื้อข้นสำหรับผิวแห้ง เนื้อเหลวสำหรับผิวมัน ตอนนั้นซื้อที่วัตสันค่ะ ลองดูที่เคมิสต์นะคะ เผื่อจะมี) แต่ใช้ไม่นานค่ะ ร้อนแดดซะก่อนเลยรีบเข้าในร่ม เลยไม่รู้ว่ากันได้เต็ม 100 จริงหรือป่าว...แต่แฟนบอกว่า...เธอตืงต๊องมากๆ ใช้ factor ตั้ง 100 อิอิ และอีกอันที่ใช้แล้วรู้สึกว่าดี ไม่ก่อให้เกิดสิว (ซะเท่าไร่) คือครีมกันแดดของรมย์รวินคลีนิคค่ะ SPF40 เนื้อครีมเป็นสีเนื้ออ่อนๆ ใช้แทนครีมรองพื้นได้เลยค่ะ แต่หลอดนึงไม่ใหญ่ ถ้าใช้ทุกวันบางๆ อาจจะใช้ได้ถึง 2 เดือน...แต่กลิ่น...เห่ยมากๆค่ะ
(ไม่ได้ค่าโฆษณาจากผู้ขายแต่อย่างใดนะคะ เพียงแต่ใช้ดีจึงบอกต่อ)

หลอดที่มีดอกไม้สีส้ม คิทใช้แล้วสิวขึ้นเพราะมันสำหรับคนผิวแห้ง (ซื้อมาผิด แต่ก็ใช้จนหมด...แบบ...แอบบงก อิอิ)

Edited by kissie

Back to Top
Meejung View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Meejung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 07:45 Share

เข้าใจความรู้สึกคะว่ามันเศร้าแค่ไหนกับการมีฝ้า ไม่เคยคิดว่าจะเป็นฝ้า แต่ด้วยความชะล่าใจ ไม่ทากันแดด เนื่องจากลืมไปว่าตัวเองไม่ใช่เด็กๆๆที่ผิวใสๆๆอีกต่อไป อายุมาก กระ ฝ้า ก็มาอยู่เป็นเพื่อน อายุมากอะไรๆๆมันก็ต้องเน้นตัวช่วยเสริมบำรุงคะ เรามาบอกวิธีที่เราใช่นะแต่ ไม่ขอยืนยันว่าจะได้ผลกับคุณ จขกท ไหมเพราะแต่ละคนผิว และปัจจัยหลายๆๆอย่าง มันอาจให้ผลไม่เหมือนกัน ครีมที่เราใช้ถูกกับผิวไม่แพ้ แต่กับคุณ อาจ แพ้ก็ได้ แต่มาบอกเป็นแนวทางเลือกนะคะ เราใช้แล้วได้ผล พอสมควร

ตัวที่เราใช้อยู่ ลดรอยฝ้า ดำบนใบหน้า คือ CLINIQUE -even better skin tone corrector ราคา อยู่ที่  $ 68 ขวดหนึ่งใช้ได้ประมาณ หนึ่งเดือนนะคะ ทาเช้า เย็น  และ เราก็ เว้นไว้ ประมาณ ห้านาที ก็ ทาเซรั่มของ NATIO - lift skin firming serum  หลังจากนั้น รออีก ห้านาที ก็ ตามด้วย ครีมกันแดดของ NATIO ต่อคะ ราคาสินค้าแต่ละตัวของ NATIO ไม่แพงจะอยู่ที่ $ 12-$20 เราซื้อ ที่ ห้าง Myer คะ ถ้าไม่ได้ออกไปไหน หรือ ไปงานปาร์ตี้้อะไรเราก็ ใช้แปรงปัดแป้งฝุ่นเด็ก ลงเป็นอันเสร็จเรียบร้อยคะ

ส่วนขั้นตอน ล้างหน้า เราก็ใช้โฟมล้างหน้าทั่วไปสลับไปทั่ว แล้วเช็ดหน้าด้วย NATIO -TONER  คะ แล้วก็ ลงครีมตามข้างบน แต่ถ้าเป็นกลางคืน ก่อนนอน เราก็ เปลี่ยนจากกันแดดเป็น Night Cream ของNATIO ที่มี AHA เนื้อครีมบางเบาดีไม่เหนียว เยิ้ม บางที่ก็สลับกับ Night Cream -The Body Shop หลังจากนั้นเราไม่ทาแป้งคะ ปล่อยหน้าว่างๆๆ เช้ามาหน้าเด้ง

และอีกตัวแนะนำถ้าใครมีสิวเสี้ยน สิว อยากลบรอยดำ เราใช้ MAC - MICROFINE REFINISHER GOMMAGE  ใช้ขัดผิวหน้า อาทิตย์ละ1-3 ครั้ง ขัดเบาๆคะ  เม็ด MICROFINE จะละเอียดเล็กมาก ราคาอยู่ ที่ ประมาณ $ 50 กว่าๆคะ ก็ซื้อได้ที่เคาน์เตอร์ MAC หลอดหนึ่งใช้ได้ประมาณ 2-3 เดือน ใช้แล้วดีจริงๆๆ ไม่ได้ค่าโฆษณา ถึงแม้ญาติจะทำกับ MAC แต่มาบอกต่อว่าใช้แล้วดี

และถ้าขยันอาทิตย์ละครั้ง เราก็ เอาว่านหางจรเข้ มาทาหน้าคะ ทาไว้แล้วทำงานบ้านไป อ่านหนังสือไป พอดีไปแอบจิกว่านหางจรเข้บ้านแม่สามีมาหนึ่งหน่อ เมื่อก่อน ยังไม่งามนานๆที่ตัดมาใช้ซักก้าน แต่ตอนนี้ เต็มกระถาง ใช้ได้สบายใจ

อย่างเพื่อนๆบอกนะคะ ต้องทากันแดดให้เป็นนิสัย และบำรุงผิวหน้าด้วยอย่าให้แห้ง ถ้าแต่งหน้า กลับมาบ้านรีบล้างออกแล้วบำรุงผิวหน้าทันที ป้องกันสิวด้วยคะ

แนะนำเรื่องช๊อปปิ้งคะ ถ้าใครชอบช๊อปปิ้งห้าง Myer หรือ David Jones ให้สมัครบัตรสมาชิกเวลาเราซื้อสินค้าก็ให้บัตรเขาก็จะสะสมแต้ม ถ้ามีแต้มเยอะ เขาก็จะส่ง บัตรสมนาคุณ Gift Voucher มาให้อย่างเทศกาล หรืออย่างวันเกิด ส่วนตัวชอบไปเดิน Myer ก็สมัคร Myer One ไว้ก็ได้ Gift Voucher ประจำ ยังไม่ได้สมัคร David Jones แต่จะไปสมัครไว้ เพราะบางที่เขามี ลดราคาพิเศษเฉพาะสมาชิกนะคะ

Edited by Meejung
Back to Top
Meejung View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote Meejung Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 08:07 Share

ลงรูปให้ดู จากด้านซ้ายมือ CLINIQUE -EVEN BETTER SKINE TONE CORRECTOR

MAC -MICROFINE REFINISHER GOMMAGE

กันแดด NATIO -SPF 15 แต่ถ้าออกไปวันไหนแดดแรงก็ หาซื้อที่ มี ค่าอย่างน้อย ซัก 30 และเอาติดตัวไปด้วยถ้าไปนานๆๆ เพราะ ต้องมีการเติมกันแดด อย่างต่อเนื่องคะ ถ้าแต่งหน้าแนะนำให้ เวลาเติมกันแดด ให้ ใช้นิ้วตบครีบเบาๆๆเข้าผิวหน้าคะ

NATIO-TONER

NATIO-LIFT SKINE FIRMING SERUM

กระปุก ด้านหน้าNATIO -NIGHT CREAM -AHA

มาแนะนำเผื่อจะเป็นทางเลือกนะคะ เนื้อครีม NATIO ไม่เหนียวเยิ้มคะ

Edited by Meejung
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pommy-b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 13:50 Share

คุน kissie คะ

แป๋มไม่ได้ใจดีอะไรหรอกคะเก็บตังทีหลังค่ะ อิอิ

เราไปอยู่ใกลบ้านก็ต้องช่วยกันคะ ใครอยากได้ก็บอกนะคะแต่ต้องบอกยี่ห้อที่ชัดเจนเพราะแป๋มกลัวซื้ อผิด หรือฝากเบอร์ติดต่อไว้ด้วยก็ได้

Back to Top
kissie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kissie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 14:13 Share

แค่คุณแป๋มเอ่ยปากรับฝากซื้อก็ถือว่าใจดีมากๆ ค่ะ  อย่างที่เพื่อนๆ หลายคนไปอยู่ออสแล้วขาดนู่นขาดนี่ หาซื้อที่นู่นไม่ได้ ก็น่าเห็นใจอยู่ค่ะ ยิ่งเป็นของใช้ส่วนตัว พวกครีมต่างๆ ถ้าซื้อที่นู่นแล้วไม่ถูกโฉลกกับผิวตัวเองก็แย่เลย

เพื่อนบี เอาป่าวนูโทรฯ อ่ะ อิอิ

Back to Top
beegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 14:18 Share

55555 รู้จายซะเจงเลยยยยย เพื่อนฉัน  พี่ดาฝากซื้อ สมูทอีจากคุณ pommy-b มาลองไหมพี่

We are Super Couple
Back to Top
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote dongsuween Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 15:01 Share

ขอบคุณ คุณ bb/ แฺป่ม คลายกังวลมากเลยค่ะแต่อยากฝากซื้อครีมจังติดตรงไม่ได้อยู่เมลเบ ริน์/ นุ้ย /กิ๊ก /aung_ize  น้องคิท /รุ้จักชื่อเล่นพี่ด้วยดีใจจัง/Meejung/ และน้องบี คนงามชอบทำักับข้าว
  ขอบคุณทุกน้ำใจและทุกคำแนะนำ และให้ทางเลือกทั้งครีมและสุ มนไพร ทั้งใช้ดีแล้วบอกต่อ รวมทั้งให้สาระดีกับเพื่อนๆในเวปด้วยค่ะ

รู้สึกสบายใจมากเลยค่ะ

Back to Top
kyckling99 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote kyckling99 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 18:08 Share

พี่ใช้ อมีร่า-เอ๊กซ์ (โบราณไปมั๊ยเอ่ย) พกมาจากเมืองไทยเหมือนกัน ฝ้าจางเลยค่ะ ตอนนี้คลีมหมดละ ก็เลยมาหันใช้ของออสดู ใช้ ดร.เรวินท์ ตีนกาหายไปครึ่งฝูง แต่กระก็ยังอยู่  

Kai & Ant - Let's be together forever and more
Back to Top

Post Options Post Options   Quote pommy-b Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 11 Feb 2009 at 20:11 Share

พี่ดาคะ คุณbeegie อยากได้สมูทอีฝากได้คะ

เดี๋ยวป๋ฮมแป๋มซื้อไปให้ งัยพี่ดา กะ คุณbeegie ก็ถ่ายรูปขวดหรือบอกลักษณะ มาให้ป๋อมแป๋มดูละกันว่าจะเอาตัวใหน จะได้ไม่ซื้อไปผิด ไม่ต้องเกรงใจหรอกคะ เผื่อคราวหน้าพี่ดากะคุณbeegie กลับเมืองไทยป๋อมแป๋มอาจฝากพี่ดากะคุณbeegie งัย อิอิ ใช่อยู่ว่าเราอาจไม่ได้รู้จักกันดีแต่ไม่ต้องคิดมากหรอกคะเต็มใ จ พี่ดากะคุณbeegie รู้จัก Mt Aliza ใหม นั่นแหละที่สิงสถิตว่าแต่พี่ดากะคุณbeegie อยู่แถวใหนเผื่อใกล้กันเดี๋ยวเอาไปให้ถึงที่เลย

งัยก็แอดเมลแป๋มไว้แล้วคุยกันนะ sukhonthip_pom@hotmail.com

Edited by pommy-b
Back to Top
beegie View Drop Down

Post Options Post Options   Quote beegie Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2009 at 07:54 Share

ขอบคุณค่าป่อมแป่ม แต่บีไม่ได้ใช้สมูทอีจ้า บีไม่ได้เป็นฝ้าละ พี่ดาเขาเป็นเยอะนะ ไม่รู้แกจะฝากป่าว บีกับพี่ดาอยู่ใกล้กันแต่ เราไม่ได้อยู่เมลเบรินนะ เราอยู่ NSW นะสิ ไกลกันอะ

We are Super Couple
Back to Top
or@Aaron View Drop Down

Post Options Post Options   Quote or@Aaron Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2009 at 16:57 Share

จะเดินทางไป บริสเบน วันที่ 19 กุมภา ที่จะถึงนี้ค่ะ มีเพื่อนๆ คนไหนเดินทางวันนี้มั่งคะ

อยากหาเพื่อนร่วมทาง การบินไทย เวลา 7.55 ค่ะ

เปนคนไม่ค่อยมีความมั่นใจในตัวเอง กลัวค่ะ แหะๆๆ

Back to Top
or@Aaron View Drop Down

Post Options Post Options   Quote or@Aaron Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 12 Feb 2009 at 17:32 Share
  ขออภัยมา ณ ที่นี้ค่ะ แหะๆ โพส ผิดที่
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.157 seconds.