WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: อธิบายประเพณีแต่งงานกันอย่างไงค่ะ????
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

อธิบายประเพณีแต่งงานกันอย่างไงค่ะ????

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
ae ja View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote ae ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: อธิบายประเพณีแต่งงานกันอย่างไงค่ะ????
    Posted: 25 Jan 2009 at 23:28 Share

เพื่อน ๆ ค่ะ คือวันนี้ได้คุยกับคุณแฟนอ่ะค่ะ แล้วเค้าถามเอ๋เกี่ยวกับประเพณีแต่งงานแบบไทย ๆ ค่ะ เค้าอยากรู้มาก ซึ่งเอ๋ก็ไม่สามารถที่จะอธิบายเป็นภาษาอังกฤษได้ (คือว่าภาษาอังกฤษยังไม่แข็งแรงอ่ะค่ะ) เพื่อน ๆ พอจะมีเวปที่สามารถอธิบายพิธีแต่งงานแบบไทย ๆ ไหมค่ะ เอาแบบที่ฝรั่งอ่านแล้วเข้าใจง่าย ๆ อ่ะค่ะ

รบกวนด้วนะค่ะ

Back to Top
nunaandersen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote nunaandersen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 25 Jan 2009 at 23:46 Share

http://www.thailandlife.com/wedding/thaiwedding.htm

บางทีอาจช่วยคุณเอ๋ได้ค่ะ

ไงก็ขอให้มีข่าวดีเร็วๆๆ นะค่ะ 

หนูนา

Back to Top
Sopidapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sopidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 00:00 Share

คุณเอ๋ ตอนแรกปุ๊กเองก็ไม่รู้จะบอกเค้ายังไง แต่แฟนปุ๊กอ่ะเค้าดั้นด้นไปหามาจากในเน๊ตอ่ะ แล้วก็ปริ้นท์มาให้ปุ๊กอ่านว่าถูไม๊ โอ้โห ถูกเป๊ะเลยค้า ทึ่งมากมาก เค้าหามาได้ไง แบบบว่ามีแบบรดน้ำสังข์ ประตูเงิน+ทอง+แห่ขันหมากด้วยอ่ะ โอ้ๆๆๆ เค้าเลยเอาไปให้พ่อกะแม่เค้าอ่าน เพื่อจะได้เข้าใจด้วยกัน เพราะทางนู้นเค้าไม่รู้ประเพณีของไทยเลยย แต่ตอนนี้เค้าพอจะเข้าใจ ประมาณ 80 เปอร์เซนต์ล่ะค่ะ

อุอุ เม้าท์แตกมาตั้งนานสรุปว่าแฟนปุ๊กหาเอง มาให้ปุ๊กตรวจดูอ่ะค่ะ เพราะปุ๊กคงไม่สามารถอธิบายได้ถูกทั้งหมด เพราะภาษาอังกฤษก็งูๆๆปลาๆๆค่ะ

ปุ๊ก 27 ปี สะใภ้อังกฤษค่ะ ^^    เก็บของ แพคเป๋า เตรียมตัวเดินทาง 7 Nov. 09 ค่ะ

Back to Top
natacha_sea View Drop Down

Post Options Post Options   Quote natacha_sea Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 00:02 Share
เอ้ ไปหาซื้อหนังสือชื่อ Thailand fever เป็นหนังสือเล่มสีเหลืองป็นรูปหญิงไทยหน้าปกมาให้อ่านเลยค่ะมีป ระโยชน์มากมายแต่ราคาค่อนข้างแพงหน่อยอ่ะประมาณ 500 บาทตามร้านหนังสือทั่วๆๆๆๆๆๆไปค่ะมีทั้งภาษาไทยและภาษาอังกฤษค่ ะ
Back to Top
SB_ONLINE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SB_ONLINE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 00:02 Share

เอ๋ของหญิงเนี่ยออกจะง่ายกว่าคนอื่นรึ ไม่มีประสบการณืเรื่องอธิบายคุณสามีเลยเพระว่าพี่แกเล่นรู้โดยท ี่เราไม่ทันบอกซะอีก ด้วยเหตุผลที่ว่า ก็พี่แกอยากได้เมียไทยเลย ก็เลยต้องหาข้อมูลเกี่ยวกับประเพณีของไทยคะ

สรุปทั้งหมดพี่แกหาข้อมูลเองคะ และโชคดีที่พี่แกเค้าใจเลยไม่มีปัญญาเรื่องนี้เลยคะ  โชคดีของหญิงด้วยที่ไม่ต้องปวดหัวมานั่งอธิบาย หุหุหุ

Back to Top
piyapen View Drop Down

Post Options Post Options   Quote piyapen Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 00:06 Share
เอ๋ ตูนก็ใช้เวปอธิบายเหมือนกันค่ะ

ล่าสุดส่งกระทู้พี่ปานให้เค้าดูค่ะ เพราะ รูปภาพบอกหมดเลยค่า

กระทู้พี่ปาน

ก่อนหน้านี่ก็เป็นเวปต่อไปนี้ค่ะ

thaifolkweb

marrythailandweb

meetyourthaiwifeweb

เวปนี้เนื้อหาดีค่ะลองอ่านดูค่ะ
http://www.thailandmusings.com/">thailandmusingsweb
ทางลัดไปบ้านฟินน์ใหม่คลิกที่ธงจ้า
Back to Top
honey_881 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote honey_881 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 00:16 Share
..ไก่..สะใภ้ UK.. Mr.&Mrs.Peacock
Back to Top
tanya70 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tanya70 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 01:02 Share
สวัสดีค่ะน้องเอ๋ ตามไปอ่านในลิงค์ที่พี่ๆ ข้างบนเค้าให้มาเลยค่ะ ข้อมูลมีประโยชน์ทั้งนั้น
แต่ขอเล่าประสบการณ์ของตัวเองนิดนึง
คือแฟนพี่เค้าเสิร์ชหาอ่านในเวปเอง และพอรู้พิธีการบ้างแล้ว เช่นเรื่องสินสอด ทองหมั้น อะไรต่างๆ แต่พอดี ครอบครัวพี่เป็นคนจีน พิธีการของพี่ก็เลยค่อนข้างผสมผสาน พี่อธิบายให้แฟนฟังว่า พิธีการต่างๆ ที่เราอ่านๆกันตามเวป เป็นข้อมูลที่ถูกต้อง แต่เรามาประยุกต์และปรับใช้ให้เข้ากับครอบครัวเรา(ของพี่) และตามความสะดวกของเราสองคน บางหัวข้อหรือบางอย่าง ปรับได้ บางข้อก็ต้องปฎิบัติตามอย่างเคร่งครัด พี่คิดว่าประเพณีเหล่านี้ค่อนข้างละเอียดอ่อน ประเพณีแต่งงานแบบเหนือ อีสาน กลาง ใต้
เอาเป็นว่า น้องเอ๋ ควรบอกแฟนค่ะว่า ให้เค้าอ่านข้อมูลในเวป เป็นแนวทางคร่าวๆ แต่รายละเอียดของพิธีการ เอาไว้ค่อยคุยกันอีกที เพราะขึ้นอยู่กับครอบครัวและความต้องการของคุณแม่น้องเอ๋ด้วย

หวังว่าจะได้รับข่าวดีในเร็ววันนี้นะคะ
Back to Top
reenaa_3003 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote reenaa_3003 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 02:56 Share
มาตั้งกระทู้นี้ แปลว่าต้องมีข่าวดี เร็ว ๆ นี้แน่ ๆ เลย อิอิอิ
Back to Top
rada&rada View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rada&rada Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 07:46 Share
ขอให้มีข่าวดีเร็วๆ นะจ๊ะ น้องเอ๋ (แอบลุ้นด้วยคน)...อิอิอิ
Rada 1972 : Tjongsfjord : Norway

Back to Top
greenroom01 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote greenroom01 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 08:35 Share

พี่เอ๋ แสดงว่าจะมีข่าวดีแล้วหรอเนี่ย ฮิ้วๆๆๆ

แฟนนัทเห็นรูปนัทไปงานแต่งเพื่อน ก้อสนใจ นัทก้อเลยอธิบายซะยืดยาว ภาษาอังกฤษไม่แข็งแรง นัทก๊อบจากเน็ตให้พี่แกเลยค่ะ หุหุ  พี่แกชอบมากๆ ประเพณีแบบไทย

Back to Top
intiorn View Drop Down

Post Options Post Options   Quote intiorn Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 09:22 Share

อ้าว!! น้องเอ้อย่างนี้ก็มีลุ้นเร็ว ๆ นี้อ่ะจิ่? อิอิ

จะสวดมนต์และจะเป็นคนดี..อืมมม..แล้วก็จะตั้งใจอ่านหนังสือด้วย
Back to Top
stupid_1980 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote stupid_1980 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 09:58 Share

อิอิ พี่เอ๋ช่วยมะได้แต่ขอตามมาเก็บข้อมูลอีกคนนะก้าบ หุหุ

อรจร้า

Back to Top
i.toy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote i.toy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 10:22 Share
ฮั่นแน่ งานนี้มีลุ้น ++++

ประเพณีแต่งงานแบบไทยเราอธิบายไม่ยากค่ะ
แต่การจะอธิบายเรื่องสินสอดนี่สิยากกกกกกก มากกกก
คนของพี่ก็เช่นกัน เฮียแก ก็รู้ เราก็ตัวอย่างการแต่งงานแบบบ้านเราไปให้ดู
ส่งลิงค์ที่เป็นภาษาอังกฤษให้แกดู (ก้อจาก google กะ ladyinter นี่แหล่ะค่ะ)
เฮียแก ก็เข้าใจนะ ว่าเป็นยังไง แต่แกก็ยัง ข้องใจ เรื่องสินสอดอยู่ดี แฮ่ๆๆ
ส่วนทางบ้านเรา คุงแม่ก็บอกว่า ไม่มีสินสอดไม่ต้องพาเข้าบ้านประมาณนี้
โอ๊ย คิดแล้วกลุ้ม ++++ ถ้าแฟนรวยก็ว่าไปอย่างเนอะ
แหม มะได้มาช่วยไรน้องเองเล้ย มาบ่นซะนิ

แต่แอบลุ้นน้องเอ๋นะคะ ...
มีข่าวดีเร็วๆๆๆ นะจ๊ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 11:54 Share

คุณหนูนาค่ะ ขอบคุณสำหรับเวปนะค่ะ

ปุ๊กจ้า แฟนพี่เค้าก็เคยลองหาจากในเนตแล้วนะค่ะ แต่เค้ายังสงสัยเรื่องสินสอด

คุณเอ้ค่ะ หนังสือที่คุณเอ้บอกเอ๋คิดว่าในห้างมีขายนะค่ะ เคยเห็นผ่าน ๆ ค่ะ

หญิง โชคดีจังที่แฟนรู้เรื่องประเพณีแต่งงานแบบไทยมาก ยินดีด้วยจ้า

คุณตูนค่ะ เดี่ยวเอ๋จะลองcopy เวป แล้วส่งให้แฟนดูค่ะ

พี่ธัญญ่า ขอบคุณมากค่ะ

พี่ปอนด์ค่ะ ก็อยากมีข่าวดีเหมือนกันค่ะ แต่ก็อึ่ง ๆ ไปตอนที่เค้าถามเรื่องแต่งงานที่ไทยค่ะ เพราะว่าเค้ายังไม่เคยพูดเรื่องแต่งงานเลย ได้แค่บอกว่า น่าจะปลาย ๆ ค่อย แพลนเรื่องแต่งงานค่ะ

พี่ดา ขอบคุณมากค่ะ เอ๋ก้รอฟังข่าวดีของพี่ดาเหมือนกันนะค่ะ

น้องนัทจ้า ก็หวังว่าจะมีข่าวดี เร็ว ๆนี้จ้า

คุณอี้ค่ะ ตอนนี้ก็ลุ้นเหมือนกันค่ะว่าจะออกหัวหรือออกก้อย

อร มาเร็ว ๆ เข้ามาช่วยกันเก็บข้อมูลหน่อย

คุณi.toy ค่ะ สิ่งที่เอ๋กังวลก็เรื่องสินสอดเนี้ยล่ะค่ะ เพราะรู้สึกว่าจะเป็นปัญหาโลกแตกเลยนะเนี้ย

Back to Top
Sopidapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sopidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 12:00 Share

Originally posted by reenaa_3003

มาตั้งกระทู้นี้ แปลว่าต้องมีข่าวดี เร็ว ๆ นี้แน่ ๆ เลย อิอิอิ

จริงด้วยพี่ปอนด์ มีข่าวดีเร็วนี้ๆๆ แน่นอน ฟันธง!!!!!!

ปุ๊ก 27 ปี สะใภ้อังกฤษค่ะ ^^    เก็บของ แพคเป๋า เตรียมตัวเดินทาง 7 Nov. 09 ค่ะ

Back to Top
puyjaa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote puyjaa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 12:49 Share
Originally posted by Sopidapa

Originally posted by reenaa_3003

จริงด้วยพี่ปอนด์ มีข่าวดีเร็วนี้ๆๆ แน่นอน ฟันธง!!!!!!

ขอฟันธงอีกคนนะคะ...ว่ามีข่าวดีเร็วๆนี้แน่เลย..

ขอบคุณพรหมลิขิต ที่ทำให้เราได้พบและรักกัน..
Back to Top
Lin Lin _2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lin Lin _2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 14:26 Share
Originally posted by puyjaa

ขอฟันธงอีกคนนะคะ...ว่ามีข่าวดีเร็วๆนี้แน่เลย..

ขอฟันธงด้วยคนค่ะ แอบเชียร์พี่เอ๋ มานานแล้ว.......

------------------------------------------------------------ ------------------------------------

Back to Top
crazy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote crazy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 16:14 Share
Originally posted by Lin Lin _2

Originally posted by puyjaa

ขอฟันธงด้วยคนค่ะ แอบเชียร์พี่เอ๋ มานานแล้ว.......

งั้นก็ขอด้วยฟันธงด้วยจิ และแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยละกันนะจ๊ะ

ฝน..สะใภ้อังกฤษจ้า!!
Back to Top
koraphat View Drop Down

Post Options Post Options   Quote koraphat Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 16:45 Share
สงกะสายว่าพี่เอ๋จะมีข่าวดีแน่ๆเลย ของหนูแฟนบอกว่าปีนี้สิ้นปีแน่นอน แต่มะรู้เลยว่าจะจิงอ้ะป่าว
นะ โม พุท ธา ยะ น ะม ะพะ ทะ
Back to Top
dinosaurs View Drop Down

Post Options Post Options   Quote dinosaurs Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 16:55 Share

รอฟังข่าวดีอยู่นะคะ

นิว

New & Mario

22 ปีแล้วจร้า lol
Back to Top
pu007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pu007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 18:04 Share
ได้ข้อมูลไปแล้ว หวังว่าคงได้ยินข่าวดีเร็วๆ นี้นะค่ะคุณเอ๋
Back to Top
rema View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rema Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 18:15 Share

รอฟังข่าวดีเหมือนกันนะคะ   ขอให้แฟนคุณเอ๋เข้าใจประเพณีไทยเร็วๆนะคะ   &nb sp;   

Back to Top
susolo View Drop Down
WSQ FanClub
WSQ FanClub

Post Options Post Options   Quote susolo Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 20:12 Share

แอบอ่านกระทู้คุณเอ๋มาหลายครั้งแล้วคุณเอ๋น่ารักค่ะ อย่างไงก็ขอเชียร์ให้ได้แต่งงานนะจ๊ะ

น้ำผึ้งค่ะ

Back to Top
SB_ONLINE View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SB_ONLINE Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 22:06 Share

สงกะสายว่าพี่เอ๋จะมีข่าวดีแน่ๆเลย ของหนูแฟนบอกว่าปีนี้สิ้นปีแน่นอน แต่มะรู้เลยว่าจะจิงอ้ะป่าว

หญิงว่าต้องมีข่าวดีชัวร์  จะช่วยลุ้นอีกแรงคะ
Back to Top

Post Options Post Options   Quote ae ja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 26 Jan 2009 at 22:35 Share

ขอบคุณทุก ๆ อีกครั้งค่ะ ที่เข้ามาเชียร์

คุณแฟนบอกแล้วค่ะ ว่าถ้าได้เปลี่ยนงาน

ปีนี้จะมีข่าวดีแน่นอนค่ะ

ตอนนี้เค้าก็บอกว่าอยากแต่งนะค่ะ แต่ว่า

ถ้าแต่งตอนนี้เค้าก็ไม่มีเวลาให้เอ๋ค่ะ เพราะว่าที่การ์ต้าค่อนข้างยุ่งค่ะ

แล้วก็เค้าอยู่ที่แคมป์ของที่ทำงานค่ะ เลยไม่สะดวก

ตอนนี้กำลังมองหางานใหม่ที่มี holiday เยอะ ๆ อ่ะค่ะ

จะได้มีเวลาให้กันมาก ๆ

Back to Top
Lin Lin _2 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Lin Lin _2 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2009 at 09:57 Share

อ้าว สาว ๆๆๆๆๆๆๆๆๆ  งานนี้มีเฮค่ะ  รับรองได้ข่าวดีปีนี้ชัวร์ แม่หมอฟันธง

ขอให้มีความสุขมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆนะค่ะ แหม!!!!!! อวยพรเลยเรา

เห็นคนมีความสุขแล้วก้อสุขไปด้วย ดีใจด้วยนะค่ะ  พี่

------------------------------------------------------------ -----------------------------------------

Back to Top
tanya70 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote tanya70 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2009 at 11:21 Share
น้องเอ๋ มีข่าวดีเมื่อไหร่ ต้องรีบมาอัพเดทในนี้นะ พี่ละแอบลุ้น แอบเชียร์ มานานละ 
Back to Top
laemja View Drop Down

Post Options Post Options   Quote laemja Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2009 at 16:42 Share

wow.................... ยังไม่ฟันธงก็ขอแสดงความยินดีล่วงหน้าเลยก็แล้วกัน

ยินดีด้วยนะจ๊ะ...สัญญาณดีๆ กะลังส่งมาจ๊ะ

เตรียมตัวเข้าคอร์สเจ้าสาวได้แล้วม๊าง..พี่ว่า..(เวอร์ไปป่ะเนี ่ย)

Back to Top
pu007 View Drop Down

Post Options Post Options   Quote pu007 Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 28 Jan 2009 at 17:33 Share
เห็นม่ะมีเฮ.......ขอฟันธงให้อีกคนค่ะ
"Who never made a mistake never made a discovery." คนที่ไม่เคยกระทำผิดคือคนที่ไม่ได้ค้นหาสิ่งใด
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.188 seconds.