WeddingSquare.com Homepage

สนใจลงโฆษณาตำแหน่งนี้ คลิกที่นี่ดูรายละเอียด
Forum Home Forum Home > ชมรมเจ้าสาว > สะใภ้ อินเตอร์
  New Posts New Posts RSS Feed: ** คำกล่าวขอบคุณแขกร่วมงานแต่ง **
  FAQ FAQ  Forum Search   Calendar   Register Register  Login Login

** คำกล่าวขอบคุณแขกร่วมงานแต่ง **

Author
  Topic Search Topic Search  Topic Options Topic Options
MooKitty View Drop Down
Exclusive member

Online Status: Offline
Post Options Post Options   Quote MooKitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Topic: ** คำกล่าวขอบคุณแขกร่วมงานแต่ง **
    Posted: 23 Jan 2009 at 14:06 Share

สวัสดีค่ะ ทุกๆ คน 

รบกวน สอบถาม เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ  

พอจะแนะนำ คำกล่าวขอบคุณแขกที่มาร่วมงานแต่ง  ได้หรือเปล่าคะ

ขอเป็นภาษไทย และ ภาษาอังกฤษ ด้วยนะคะ   (จริงๆ แล้วพวกคำกล่าวขอบคุณ นี้ มันต้องมาจากใจ ) แต่ว่าอยากเรียบเรียงคำพูดให้ดีที่สุดง่ะค่ะ  เพื่อจะได้ พูดไม่ติดขัด 

ตอนนี้คิดไม่ออกจริงๆ เลยค่ะ  ถ้าคิดเอง wording ไม่ค่อยถูกต้องซักเท่าไรเลยง่ะ 

ช่วงนี้เตรียมงาน หนักมาก เพราะทำคนเดียว  เลยไม่มีเวลา คิดเท่าไรเลยค่ะ 

รบกวนทุกคนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

มด'x สะใภ้เยอรมันค่ะ 

Edited by MooKitty
Back to Top
rema View Drop Down

Post Options Post Options   Quote rema Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2009 at 15:11 Share

ยินดีด้วยนะคะ

เอ๋ขอด้วยคนค่ะ เพราะเอ๋ไม่เก่งภาษาอังกฤษเท่าไหร่ค่ะ  ไม่เก่งเลยล่ะค่ะ(5555)   รบกวนขอcopy ด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

Back to Top
hunnifumi View Drop Down

Post Options Post Options   Quote hunnifumi Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2009 at 17:52 Share

I would like to thank you for sharing our speacial day and for your kind gift...

พอใช้ได้มั้ยค่ะ

ฮันนี่สะใภ้โปแลนด์ค่ะ

Back to Top
LimeGreenTulip View Drop Down

Post Options Post Options   Quote LimeGreenTulip Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2009 at 20:18 Share

หวัดดีจ้ะ คุณมด x 

แววขอเสนอความคิดหน่อยนะคะ 

คือแบบว่า อยากให้คุณมด x ลงร่างภาษาไทยมาอ่ะค่ะ ประมาณว่าเราอยากพูดอะไรกับแขก ความรุ้สึกของเรา  แล้วให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้ช่วยกันออกความคิดเห็นนะคะ  ช่วยกันแปล ช่วยกันร่าง ๆ พี่ ๆ เพื่อนในนี้ใจดีหลายคน ต้องมีคนช่วยอยุ่แล้ว แต่ตอนนี้มีแต่ความคิดว่าง ๆ เลยไม่รู้ว่า คุณ มด  x ต้องการประมาณไหน

อย่างน้ยอ ๆ แววคนหนึ่งแหละจะมาช่วยแปล  อาจจะไม่ดี แต่ก็จะช่วยให้ได้มากที่สุดเลยจ้า

อะไรเอ่ย ทำให้โลกร้อน???

I'd go for High Street rather than using FAKE brandname. <3 <3
Back to Top

Post Options Post Options   Quote MooKitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2009 at 22:41 Share
Originally posted by LimeGreenTulip

หวัดดีจ้ะ คุณมด x 

แววขอเสนอความคิดหน่อยนะคะ 

คือแบบว่า อยากให้คุณมด x ลงร่างภาษาไทยมาอ่ะค่ะ ประมาณว่าเราอยากพูดอะไรกับแขก ความรุ้สึกของเรา  แล้วให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ ในนี้ช่วยกันออกความคิดเห็นนะคะ  ช่วยกันแปล ช่วยกันร่าง ๆ พี่ ๆ เพื่อนในนี้ใจดีหลายคน ต้องมีคนช่วยอยุ่แล้ว แต่ตอนนี้มีแต่ความคิดว่าง ๆ เลยไม่รู้ว่า คุณ มด  x ต้องการประมาณไหน

อย่างน้ยอ ๆ แววคนหนึ่งแหละจะมาช่วยแปล  อาจจะไม่ดี แต่ก็จะช่วยให้ได้มากที่สุดเลยจ้า

ขอบคุณค่ะ คุณแวว  ตอนนี้ เรียบเรียง ก็ยังงงๆ อยู่  เพราะเป็นคนพูดแบบดีๆ กะเค้าไม่ค่อยเป็น

คืออยากเป็นทางการนิดนึงง่ะค่ะ   ถ้าขอบคุณเพื่อนๆ ก็คงจะพูดได้ง่ะค่ะ  แต่ว่า ขอบคุณแขกผุ้ใหญ่

แล้วแขกฝรั่งนี่ง่ะ คิดลำแบกแฮะ

แต่ยังงัยจะลองคิดเองดูก่อนก็ได้ค่ะ       พอดีอยากได้  แบบที่เค้าพูดกัน ว่ามีตัวอย่างมั้ย

จะได้ไปประยุกต์ เข้ากับของตัวเอง    เอาเป็นแนว ๆ  เฉยๆ ค่ะ 

Back to Top

Post Options Post Options   Quote MooKitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 23 Jan 2009 at 22:42 Share
Originally posted by hunnifumi

I would like to thank you for sharing our speacial day and for your kind gift...

พอใช้ได้มั้ยค่ะ

ฮันนี่สะใภ้โปแลนด์ค่ะ

อันนี้ก็น่าจะโอค่ะ เดี๋ยวไปประยุกต์ เข้ากับเหตุการณ์ของเราก็น่าจะไช้ได้เลยค่ะ

Back to Top
chani_matar View Drop Down

Post Options Post Options   Quote chani_matar Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 02:00 Share

พี่มดx มาตาก้อไม่ค่อยรู้เลยอ่ะ แต่เข้ามาเก็ลข้อมูลด้วยคนจ๊ะ

Back to Top
SweetieMind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SweetieMind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 02:08 Share

มายไม่เคยกล่าวขอบคุณแขกในงานเลย เพราะแต่งแบบประเพณีอิสานง่ายๆสั้นๆ   มายค้นข้อมูลมาให้ค่ะ เผื่อเป็นแนวทางค่ะ

The Bride's Wedding Thank You Speech:
5 Tips To WOW Your Wedding Guests

Traditionally the groom spoke on behalf of the newlyweds.

These days, however, it's not uncommon for the bride to give her own Wedding Thank You Speech.

And why shouldn't you? It's your special day and your wedding guests will be thrilled to hear from you!

Here are 5 tips you can use in your Bride's Wedding Thank You Speech to make a wonderful impression…

1. Start preparing your speech early. There's nothing worse than sitting down after your speech and remembering things you forgot to say or people to thank because you left writing your speech to the last moment.

2. Thank everyone who has been involved in making this an memorable day for you and your groom. In particular, thank your parents…your wedding guests…and your bridal party.

3. Propose a toast to your bridesmaids. Yes, even if your groom or the best man has already toasted the bridesmaids, it's entirely proper to make your own toast.

4. Toast your parents. They've raised you. They've guided you. They've supported you. And they might have even paid for your wedding. So make sure you thank them for everything they've done to make your wedding day a day to remember.

5. Talk about your groom. After all, he's the special person in your life and this is the time to publicly display your love and affection for him. Tell your wedding guests why you are so lucky to have found him. Mention the qualities which you love about him.

The Bride's Wedding Thank You Speech is your opportunity to acknowledge those who have participated in making your wedding a memory that will last a lifetime. So spend time writing and rehearsing your speech…well before your big day.

Looking for more tips for your wedding thank you speech? Our FREE Special Report, The Bride's Wedding Thank You Speech Guide, reveals 11 people to acknowledge and thank in your wedding thank you speech. Plus, 7 toasts - and one surprise toast - you can make to honor the special people in your life.

ก๊อปจากลิ้งค์นี้ค่ะ

Mind (มาย)/ November 1976/Molde, Norway
Back to Top
SweetieMind View Drop Down

Post Options Post Options   Quote SweetieMind Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 05:58 Share

sample speeches ของคู่บ่าวสาวค่ะ

http://www.hitched.co.uk/speeches/samples/samplespeechhome.a spx/index.asp

Edited by SweetieMind
Mind (มาย)/ November 1976/Molde, Norway
Back to Top
xluely View Drop Down

Post Options Post Options   Quote xluely Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 06:21 Share

เอา link  มาฝากค่ะ เห็นว่าน่ารักดี

Bride’s Speech Example

Nok UK

Back to Top
wiggy View Drop Down

Post Options Post Options   Quote wiggy Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 15:40 Share

เข้ามาเก็บข้อมูลนะ  คงแนะนำไม่ได้เพราะ ภาษาอังกฤษ อ่อนมากๆๆๆๆๆๆๆเลย  คงได้แต่ให่กำลังใจมด นะจ๊ะ   แล้วเผื่อวันนึงเราจะ ได้มาถามมด ด้วยไง อิอิอิออิ

Back to Top
Sopidapa View Drop Down

Post Options Post Options   Quote Sopidapa Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 19:05 Share
SweetieMind
Avatar อันนี้ของพี่มายด์ ใช้ได้ จิงๆๆ แหล่มๆๆ ไปเลยค้า 
ปุ๊ก 27 ปี สะใภ้อังกฤษค่ะ ^^    เก็บของ แพคเป๋า เตรียมตัวเดินทาง 7 Nov. 09 ค่ะ

Back to Top

Post Options Post Options   Quote MooKitty Quote  Post ReplyReply Direct Link To This Post Posted: 24 Jan 2009 at 23:03 Share

chani_matar
Avatar   น้องมาตา  ของน้องมายด์   มีตัวอย่างสุดยอดเลยง่ะ แล้วก็น้องนก สะใภ้ UK ด้วย  น้องมาตา ลองประยุกต์ดูเด้อ อิอิ   ตอนนี้ต้องมานั่งเรียบเรียงใหม่ซักหน่อยง่ะพี่   ต้องพูดตั้ง สาม ภาษา  งง ตายเลยพี่

SweetieMind

น้องมายด์ พี่ต้องขอบคุณจริงๆ ง่ะค่ะ พี่ลอง search ดูแล้วคือหาไม่ได้อย่างนี้ง่ะดิ  อันที่น้องมายด์ให้พี่มา สุดยอดเลยจ้า เป็นแนวทางได้เยอะเลยง่ะจ้า  เดี๋ยวพี่จะปรับเปลี่ยนให้เข้ากับพี่ซักหน่อย

พี่ต้องพูดสามภาษาง่ะ   สงสัยวันจริง เหลือภาษาเดียว แหงๆๆ 

xluely

ขอบคุณ น้องนก ค่ะ

wiggy

ง่านะ  ต้องหาข้อมูลไว้เนิ่นนะ pat เดี๋ยวจวนตัวแบบมด แล้วทำอะไรไม่ทันง่ะจ้า   ตอนนี้ยังวุ่นๆ อยู่เลย

แล้วจะรอฟังข่าวดีน้าจ๊ะ

Sopidapa
พี่เห็นด้วยจ้า แหล่ม เลย  หุหุ   

ว่าที่เจ้าสาวทั้งหลาย  เก็บข้อมูลไว้เป็นแนวทางนะคะ  

Edited by MooKitty
Back to Top
 Post Reply Post Reply

Forum Permissions View Drop Down

This page was generated in 0.066 seconds.